Muốn kết hôn nhưng gia đình không chấp nhận có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #67300 07/11/2010

    nhanthe

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Muốn kết hôn nhưng gia đình không chấp nhận có được không?

    Em có 2 đứa bạn yêu nhau nhưng gia đình 2 bên không chấp nhận tình yêu 2 đứa. Nay 2 đứa bạn em muốn đăng ký kết hôn nhưng không biết theo luật có cho phép hay không.

    Em xin luật sư cho bạn em câu trả lời.

    Em cảm ơn.

    mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại

     
    10301 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #67355   08/11/2010

    lstri
    lstri
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2010
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 1929
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 56 lần


    Kính chào.

    Tại chương II Luật hôn nhân gia đình quy định;

    Điều 9. Điều kiện kết hôn

    Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

    2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

    3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.

    Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn

    Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

    1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

    2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

    3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    5. Giữa những người cùng giới tính.

    Điều 11. Đăng ký kết hôn

    1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền (sau đây gọi là cơ quan đăng ký kết hôn) thực hiện theo nghi thức quy định tại Điều 14 của Luật này.

    Mọi nghi thức kết hôn không theo quy định tại Điều 14 của Luật này đều không có giá trị pháp lý.

    Nam, nữ không đăng ký kết hôn mà chung sống với nhau như vợ chồng thì không được pháp luật công nhận là vợ chồng.

    Vợ chồng đã ly hôn muốn kết hôn lại với nhau cũng phải đăng ký kết hôn.

    2. Chính phủ quy định việc đăng ký kết hôn ở vùng sâu, vùng xa.

    Điều 12. Thẩm quyền đăng ký kết hôn

    Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi cư trú của một trong hai bên kết hôn là cơ quan đăng ký kết hôn.

    Cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự Việt Nam ở nước ngoài là cơ quan đăng ký kết hôn giữa công dân Việt Nam với nhau ở nước ngoài.

    Điều 13. Giải quyết việc đăng ký kết hôn

    1. Sau khi nhận đủ giấy tờ hợp lệ theo quy định của pháp luật về hộ tịch, cơ quan đăng ký kết hôn kiểm tra hồ sơ đăng ký kết hôn; nếu xét thấy hai bên nam nữ có đủ điều kiện kết hôn thì cơ quan đăng ký kết hôn tổ chức đăng ký kết hôn.

    2. Trong trường hợp một bên hoặc cả hai bên không đủ điều kiện kết hôn thì cơ quan đăng ký kết hôn từ chối đăng ký và giải thích rõ lý do bằng văn bản; nếu người bị từ chối không đồng ý thì có quyền khiếu nại theo quy định của pháp luật.

    Điều 14. Tổ chức đăng ký kết hôn

    Khi tổ chức đăng ký kết hôn phải có mặt hai bên nam, nữ kết hôn. Đại diện cơ quan đăng ký kết hôn yêu cầu hai bên cho biết ý muốn tự nguyện kết hôn, nếu hai bên đồng ý kết hôn thì đại diện cơ quan đăng ký kết hôn trao Giấy chứng nhận kết hôn cho hai bên.


    Vậy nên việc cha mẹ không chấp nhận tình yêu 2 người không ảnh hưởng đến việc đăng kí kết hôn theo quy định của pháp luật.
    Tuy nhiên, các bạn nên thuyết phục cha mẹ đồng ý thì tốt nhất.

    Luật sư ĐẶNG ĐỨC TRÍ - 0906 344 997 - luatsuductri@yahoo.com

    HÃNG LUẬT ROMA - 45 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P.17, Q.Bình Thạnh, TP.HCM.

    Web; romalaw.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #68146   12/11/2010

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4573
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 65 lần


    Xin chào bạn!
     
    Lstri nêu trên cũng khá đầy đủ rồi, mình có thêm chút nhận xét thôi.

    Điều 9. Điều kiện kết hôn

    Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

    2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; #ff0000;">không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

    3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.

    Trong trường hợp này việc đầu tiên của bạn phải là thuyết phục, nếu không thể mà các bạn vẫn nhất quyết để đến với nhau thì bằng cách nào đó điều trước tiên là bạn phải làm cho bố mẹ bạn "hiểu luật"

    Không những bố mẹ bạn ngăn cản bạn chỉ gây ảnh hưởng đến bạn mà theo luật là bố mẹ đang đang vi phạm vào điều cấm của luật, tùy theo mức độ mà việc xử lý có thể là ở các cấp độ khác nhau...

    Tuy nhiên bạn nên thận trọng khi đưa mọi việc ra pháp luật vì dù sao chúng ta cũng vẫn còn ảnh hưởng rất nặng nề về lối sống đạo đức mà trong đó cha mẹ luôn có những suy nghĩ áp đặt lên ý chí của con cái mình.

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
  • #68430   14/11/2010

    kelieulinhdethuong
    kelieulinhdethuong

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2010
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 460
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hành vi ngăn cản hôn nhân là vi phạm pháp luật đấy!anh chị hãy thuyết phục bố mẹ và mạnh dạn đi đăng kí kết hôn đi ạ.
     
    Báo quản trị |  
  • #69889   22/11/2010

    Betoan_177
    Betoan_177

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vẫn được kêt hôn bình thường nếu bạn đủ điều kiện kêt hôn cho dù là ai ngan cản đi nữa.

    luatsu

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG ĐỨC TRÍ - 0906 344 997 - luatsuductri@yahoo.com

HÃNG LUẬT ROMA - 45 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P.17, Q.Bình Thạnh, TP.HCM.

Web; romalaw.com.vn