Muốn kết hôn nhưng gia đình cấm cản phải làm thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #504701 14/10/2018

    Hungvlga

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Muốn kết hôn nhưng gia đình cấm cản phải làm thế nào?

    Cho hỏi giờ tôi và vợ sắp cưới mún kết hôn nhưng gia đình bạn gái tui cấm cản. Vì lí do kinh tế. Mà hai người đã đủ tuổi kết hôn Vạy cho hỏi luat sư là chúng tôi tự đi đăng ký kết hôn liệu có làm sai pháp luật không và nhờ luat sư lam giấy kết hôn phải làm sao?

    Cập nhật bởi Hungvlga ngày 14/10/2018 11:52:47 PM
     
    2385 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #504710   15/10/2018

    LS.nguyenanh
    LS.nguyenanh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2012
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 666
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 52 lần


    Hai bạn ra xã, phường, thị trấn đăng ký kết hôn bình thường nhé. Chúc 2 bạn hạnh phúc

    Luật sư Nguyễn Xuân Hào - Đoàn Luật sư tỉnh Nghệ An

    - Tell: 0979043626/ 19006280

    - Email: luatsunguyen08@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS.nguyenanh vì bài viết hữu ích
    Hungvlga (15/10/2018)
  • #504778   15/10/2018

    Muốn kết hôn nhưng gia đình cấm cản phải làm thế nào

    Chào bạn! Luật hải Nguyễn xin tư vấn cho bạn như sau:

    Theo như lời bạn trình bày, hiện giờ hai bạn đã đủ tuổi đăng ký kết hôn. Tuy nhiên bên gia đình nhà bạn gái cấm cản vì lý do kinh tế. Theo quy định tại Điều 8 của Luật Hôn nhân gia đình 2014 về điều kiện đăng ký kết hôn như sau:

    Điều 8. Điều kiện kết hôn

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

    Như vậy, nếu hai bạn đáp ứng được các điều kiện kết hôn nêu trên thì các bạn có quyền tự mình đi đăng ký kết hôn tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi cư trú của một trong hai bạn.

    Mặt khác, Luật Hôn nhân và gia đình cũng cấm các hành vi cưỡng ép kết hôn, cản trở kết hôn, yêu sách của cải trong kết hôn…như vậy, có thể thấy rằng, gia đình nhà bạn gái của bạn đã vi phạm chế độ hôn nhân tự nguyện bằng cách cấm cản hai bạn kết hôn với nhau.

    Tuy nhiên, theo chúng tôi, các bạn cần phải thuyết phục gia đình để các bên cùng đồng tỉnh, ủng hộ, tránh tình trạng gia đình không đồng ý dẫn đến các vụ việc không đáng có xảy ra.

    Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật Hải Nguyễn.

    Chúc các bạn thành công! (NV: HĐT)

     

     

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Xuân Hào - Đoàn Luật sư tỉnh Nghệ An

- Tell: 0979043626/ 19006280

- Email: luatsunguyen08@gmail.com