DanLuat 2015

Muốn giải thể nhưng bị mất giấy chứng nhận ĐKKD

Chủ đề   RSS   
  • #198241 02/07/2012

    tuyetle09lk

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Muốn giải thể nhưng bị mất giấy chứng nhận ĐKKD

    Chào luật sư,

    Công ty tôi thành lập năm 2010. Từ đầu năm 2011 đến nay không có phát sinh nhiều. Đầu năm 2012 do chuyển trụ sở nên Công ty tôi có làm thất lạc Giấy chứng nhận ĐKKD. Giờ tôi muốn làm thủ tục giải thể phải làm sao. CÓ cần phải xin cấp lại GCN ĐKKD rồi mới làm thủ tục giải thể không? Xin luật sư tư vấn.!

     

     
    7019 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #198247   02/07/2012

    quynhnhudainam
    quynhnhudainam
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2011
    Tổng số bài viết (374)
    Số điểm: 2775
    Cảm ơn: 184
    Được cảm ơn 151 lần


    Điều 44 Nghị định số 88/2006/NĐ-CP ngày 29/08/2006 của Chính phủ quy định về thủ tục cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh như sau:
    1. Cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh trong trường hợp mất Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
    a) Khi mất Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp phải khai báo với cơ quan công an nơi mất Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đã đăng ký kinh doanh và thông báo trên phương tiện thông tin đại chúng ba lần liên tiếp.
    b) Sau 30 (ba mươi) ngày, kể từ ngày thông báo, nếu doanh nghiệp không tìm được Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh đã mất thì đề nghị Phòng Đăng ký kinh doanh nơi đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Hồ sơ đề nghị cấp lại gồm:
    - Giấy đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;
    - Xác nhận của cơ quan công an về việc khai báo mất Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp;
    - Giấy tờ của cơ quan báo, đài về việc nhận đăng thông báo mất Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc tờ báo đã đăng thông báo này.

    ---> Nhanh nhanh tiến hành thủ tục đi

    Người từ vô tận tái sinh

    Đi ngang trần thế vương tình nhân gian

     
    Báo quản trị |  
  • #198248   02/07/2012

    quynhnhudainam
    quynhnhudainam
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2011
    Tổng số bài viết (374)
    Số điểm: 2775
    Cảm ơn: 184
    Được cảm ơn 151 lần


    Nếu không thì nhờ Dịch vụ làm, mình bỏ tiền. Hiii

    Người từ vô tận tái sinh

    Đi ngang trần thế vương tình nhân gian

     
    Báo quản trị |  
  • #198332   03/07/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1839)
    Số điểm: 17644
    Cảm ơn: 636
    Được cảm ơn 1117 lần
    Lawyer

                  Chào bạn   Nghị định 88/2006 nay đã được thay thế bằng Nghị định43/2010/NĐ-CP rồi do đó Nghị định theo hướng dẫn tại Điều 58 Nghị định43/2010/NĐ-CP như sau:

                 Điều 58. Cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp

                Trường hợp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp bị mất, cháy, rách, nát hoặc bị tiêu hủy dưới hình thức khác, doanh nghiệp có thể gửi Giấy đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp tới cơ quan đăng ký kinh doanh nơi đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp.

                 Cơ quan đăng ký kinh doanh nhận Giấy đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp và xem xét cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn năm ngày làm việc, kể từ ngày nhận được Giấy đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

                 Sau khi bạn làm thủ tục cấp lại giấy chứng nhận ĐKKD thì bạn mấy làm các thủ tục giải thể

                - Như đăng báo 3 số liên tiếp

                - Đóng mà số thuế

                - Đóng tài khoản ngân hàng

                - Đóng tờ khai hải quan

    Cập nhật bởi leanhthu ngày 03/07/2012 07:25:58 SA

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    quynhnhudainam (03/07/2012)
  • #198379   03/07/2012

    tuyetle09lk
    tuyetle09lk

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Có cách nào không cần Phòng ĐKKD cấp lại bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh mà vẫn giải thể đc ko. Vì trong thời gian thông báo trên cơ quan báo đài, sau 30 ngày bên Phòng ĐKKD mới cấp lại thì lâu quá.

    Với cho tôi hỏi làm thủ tục khóa mã số thuế có cần phải nộp bản chính giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh ( đồng thời cũng là giấy đăng ký mã số thuế) cho Cục thuế hay chỉ nộp bản sao là được.

    Mong sớm nhận được hồi âm của luật sư và các anh chị trong diễn đàn.

     
    Báo quản trị |  
  • #198739   04/07/2012

    linconlawyer
    linconlawyer

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2011
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 705
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 17 lần


    Chào bạn,

    Trường hợp của bạn tôi xin tư vấn như sau:

    - Nếu bạn không muốn xin cấp lại đăng ký doanh nghiệp thì bạn phải liên hệ với cơ quan đăng ký kinh doanh, cụ thể là chuyên viên thụ lý hồ sơ để xem có thể linh động trong trường hợp này được không?Hướng giải quyết trong trường hợp này như thế nào bạn có thể hỏi họ. Mỗi cán bộ thụ lý có quan điểm riêng, có thể họ sẽ linh động cho bạn trong trường hợp này.

    - Trường hợp làm thủ tục khóa mã số thuế bạn không phải nộp bản chính giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mà bạn nộp kèm hồ sơ bản sao công chứng đăng ký doanh nghiệp là được.

    Chúc bạn thành công,

    Trân trọng.

     

    CÔNG TY TƯ VẤN LINCON & BROTHERS

    Địa chỉ: Số 18, tổ 13 Khương Trung, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 84.4. 6285.1114 Fax: 84.4. 6285.1124

    Hotline: 84. 912.627787 (Mr. Quan)/ 84. 0916.601460 (Mr. Điệp)

    Email: lawyer@lincon.com.vn - contact@lincon.com.vn

    Website: http://lincon.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linconlawyer vì bài viết hữu ích
    tuyetle09lk (04/07/2012)

0 Thành viên đang online
-