Muốn đòi lại quyền sử dụng đất phải làm sao?

Chủ đề   RSS   
  • #422569 24/04/2016

    lyvanthinh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Muốn đòi lại quyền sử dụng đất phải làm sao?

    Gia đình tôi có 7 xào đất đã khai phá và sử dụng từ năm 1998 đến năm 2000. do điều kiện gia đình ko làm hết được đã để hoang. đến năm 2009 gia đình tôi khai phá làm lại thì nhận được tin hộ dân liền kề đã đăng kí và làm sổ đỏ trên diện tích của gia đình tôi. khi làm sổ đỏ gia đình liền kề không gọi gia đình tôi xác định ranh giới mà tự ý gọi các cơ quan chức năng đến đo và làm. giờ gia đình tôi muốn đòi lại quyền sử dụng đất phải làm sao? rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư

     
    5067 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444686   02/01/2017

    Chào bạn! Dựa trên những thông tin bạn cung cấp, tôi xin có một vài trao đổi, góp ý như sau:

    Bạn muốn kiện đòi lại quyền sử dụng đất mà gia đình bạn đã khai phá và sử dụng nhưng bỏ trống một thời gian và đến khi tiếp tục sử dụng thì đã có hộ bên cạnh đăng ký và làm sổ đỏ mất.

    Có một vài khó khăn trong việc đòi lại quyền sử dụng đất của bạn:

    Thứ nhất, bạn cần phải chứng minh mình là người khai phá mảnh đất đó và đã canh tác trên mảnh đất đó bao nhiêu năm (chứng minh nguồn gốc và thực trạng sử dụng)

    Thứ hai, pháp luật hiện hành không có quy định nào về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho người khai phá

    Thứ ba, việc bỏ hoang mảnh đất 10 năm (từ năm 2000 đến 2009) tức là hộ liền kề của bạn có thể đã canh tác trên mảnh đất đó tối đa là 10 năm khiến bạn gặp nhiều khó khăn về tính hợp lý khi bạn khởi kiện đòi quyền sử dụng đất

    Do còn thiếu sót các thông tin nên tôi chỉ có thể cho bạn một vài góp ý như sau để có thể đòi lại quyền sử dụng đất:

    Thứ nhất, chứng minh mình là người khai phá mảnh đất đó, mọi người xung quanh làm chứng (hoặc có các loại giấy tờ pháp lý)

    Thứ hai, yêu cầu Ủy ban nhân dân nơi cấp sổ đỏ cho hộ liền kề của bạn giải trình việc tại sao không có thông báo hay không hỏi các hộ liền kề hộ mà họ cấp GCN QSDĐ xem có tranh chấp hay không? Bởi nhẽ hộ liền kề nhà bạn được cấp GCN QSDĐ phải có điều kiện là đất không tranh chấp. Nếu quy trình của việc cấp sổ đỏ này là sai thì Tòa hoàn toàn có thể hủy bỏ giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của hộ liền kề nhà bạn. Căn cứ theo Điều 101 Luật đất đai 2013

    Điều 101. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất

    1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành mà không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này, có hộ khẩu thường trú tại địa phương và trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận là người đã sử dụng đất ổn định, không có tranh chấp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

    2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    Đây là một vụ việc phức tạp, đòi hỏi nhiều thông tin hơn để có thể giải quyết. Mong bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi qua phần chữ ký bên dưới để được chúng tôi tư vấn kỹ càng hơn, giải quyết vụ việc miễn phí. Trân trọng

    Chuyên viên tư vấn Bùi Đức Duy

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT ĐẤT ĐAI - DỰ ÁN BĐS | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #444709   03/01/2017

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 170 lần


    Chào bạn.

    Trường hợp này gia đình bạn sẽ gặp nhiều bất lợi nếu xảy ra tranh chấp, vì một số lý do sau đây:

    Thứ nhất, gia đình bạn không có các loại giấy tờ quy định tại Khoản 1 Điều 100 Luật Đất đai năm 2013.

    Thứ hai, gia đình bạn không có giấy tờ chứng minh là khai hoang, không được chính quyền địa phương xác nhận.

    Thứ ba, nếu khởi kiện, gia đình bạn không có hồ sơ, chứng cứ chứng minh.

    Thứ tư, chủ thể tranh chấp với gia đình bạn đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bằng Quyết định của UBND cấp huyện, để có thể hủy được quyết định và GCN là rất khó.

    Trên đây là một số ý kiến để bạn cân nhắc trước khi thực hiện các thủ tục đòi lại quyền sử dụng đất.

     

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |