DanLuat 2015

Mượn đất làm nhà xưởng

Chủ đề   RSS   
  • #339565 18/08/2014

    Duyenacg

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Mượn đất làm nhà xưởng

    Chào các luật sư.

    Em muốn hỏi vấn đề này: Công ty em là công ty TNHH có trụ sở hoạt động ở Từ Liêm, muốn mượn đất của 1 cá nhân có địa chỉ ở Đông Anh để làm nhà xưởng (đất này có chứng nhận quyền sử dụng đất). Em cần chuẩn bị những giấy tờ, thủ tục gì để khi đầu tư, xây dựng được chấp nhận là tài sản cố định của công ty. Và nếu mượn đất thì công ty em hoặc cá nhân cho mượn có phải đóng thuế gì về đất không ? Thời gian mượn có thể trong bao lâu ạ.

    Em cám ơn.

     
    18193 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #339781   19/08/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2006)
    Số điểm: 12771
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 747 lần
    Lawyer

    Theo quy định của Luật Đất đai thì không có dạng của Hợp đồng mượn quyền sử dụng đất:

    Điều 167. Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất

    1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này.

    Mượn nhà ở thì có, còn mượn quyền sử dụng đất tôi vẫn chưa nghe qua việc này.

    Các giao dịch về Quyền sử dụng đất đều phải lập thành hợp đồng và có công chứng, nên bạn cần công chứng hợp đồng này. Bạn xin giấy phép xây dựng đối với việc thực hiện dự án, nhà xưởng có thể được coi là tài sản cố định, tuy nhiên bạn cần kiểm tra lại việc có hay không chi phí liên quan đó được xác định là chi phí hợp lý nhé. Các điều khoản khác trong việc mượn do các bên thỏa thuận không trái pháp luật và đạo đức xã hội là được.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    Duyenacg (19/08/2014)
  • #339792   19/08/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    1. Cho vấn đề mượn quyền sử dụng đất:

    Bạn không nói rõ đất trong trường hợp này được nhà nước giao cho chủ sử dụng qua hình thức nào sau đây: cho thuê, được nhà nước giao đất, được nhà nước công nhận quyền sử dụng qua hợp đồng chuyển nhượng, mua bán, thừa kế…. Trường hợp được nhà nước cho thuê đất thì chủ sử dụng đất phải sử dụng đất đúng mục đích được thuê, nếu không sử dụng đúng mục đích thì có thể bị nhà nước thu hồi.

    Thuế đất trong thời gian mượn: phụ thuộc vào sự thỏa thuận của hai bên.

    Thời hạn mượn: theo sự thỏa thuận của hai bên nhưng không quá thời gian được giao đất, cho thuê đất.

    2. Cho vấn đề đăng ký quyền sở hữu với tài sản mà doanh nghiệp đầu tư trên đất.

    Để xác định tài sản đầu tư trên đất thuộc sở hữu của công ty, bạn cần phải đăng ký quyền sở hữu với các tài sản nói trên tại cơ quan có thẩm quyền. Pháp luật có quy định trường hợp đăng ký quyền sở hữu với nhà ở, công trình xây dựng trên đất mà chủ sử dụng đất không phải chủ sở hữu tài sản là nhà ở và công trình xây dựng trên đất như sau:

    Trường hợp chủ sở hữu nhà ở không đồng thời là người sử dụng đất ở thì ngoài giấy tờ chứng minh về quyền sở hữu nhà ở theo quy định, phải có hợp đồng thuê đất hoặc hợp đồng góp vốn hoặc hợp đồng hợp tác kinh doanh hoặc văn bản chấp thuận của người sử dụng đất đồng ý cho xây dựng nhà ở đã được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật và bản sao giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai.

    Hồ sơ đăng ký sở hữu nhà ở, công trình trên đất bao gồm:

    - Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    - Giấy tờ về quyền sử dụng đất (giấy chứng nhận quyền sử dụng đất);

    - Bản sao chứng minh nhân dân và hộ khẩu của chủ sở hữu nhà ở, công trình trên đất;

    - Văn bản của chủ sử dụng đất đồng ý cho xây dựng nhà ở đã được công chứng hoặc chứng thực;

    - Giấy phép xây dựng.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn và công ty sức khỏe, thành công.

    Trân trọng./. 

     

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    Duyenacg (19/08/2014)
  • #340147   21/08/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 185 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    1 Bạn phải đến phòng công chứng để ký hợp đồng mượn.

    2 làm thủ tục xin giấy phép xây dựng (các hoá đơn chi phí xây dựng phải lấy cho công ty để làm chi phí cho công ty).

    3 xin cấp giấy chứng nhận sở hữu công trình.

    4 bạn lưu ý trong hợp đồng thời hạn thuê và phương thức giải quyết tài sản trên đất khi hợp đồng chấm dứt, hay có tranh chấp.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com

0 Thành viên đang online
-