DanLuat 2015

Muốn cho tặng đất ở có giấy chứng nhận quyền sử dụng của Ba cho em út thì làm thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #461725 19/07/2017

    luunhiem

    Female
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Muốn cho tặng đất ở có giấy chứng nhận quyền sử dụng của Ba cho em út thì làm thế nào?

    Luật sư ơi! Ba mẹ em lấy nhau có một thửa đất ở, năm 2007 mẹ em bị ốm nặng nên đã qua đời.còn lại Ba em và 4 chị em đều đã có gia đình riêng, đã có vườn ở nhà cửa, ba em sống chung với vợ chồng cậu út. Đến năm 2011 ba em mới làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đứng tên ba em.

    Bây giờ ba đã già yếu muốn cho tặng em út mảnh đất ở mà ba đứng tên đó để về ở với anh trai lớn thì phải làm thế nào để cậu em út đứng tên sở hữ  mảnh đất đó(Cả gia đình em đều nhất trí để ba tặng lại mảnh đất đó cho cậu em út) vậy thủ tucjphair làm thế nào ạ?

    Rất mong được sự tư vấn hướng dẫn của luật sư! Thay mặt gia đình em xin Cảm ơn!

     
    1651 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #463551   03/08/2017
    Được đánh dấu trả lời

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Với câu hỏi của bạn thì Luật Nam Long xin được trả lời như sau:

    Theo như bạn trình bày thì chúng tôi hiểu là ba, mẹ của bạn đang muốn chuyển quyền sử dụng nhà, đất thuộc quyền sở hữu của ba, mẹ bạn cho người em út của bạn. Thì ba, mẹ bạn có thể sử dụng hợp đồng tặng, cho quyền sử dụng đất từ bố, mẹ sang con. Với điều kiện mảnh đất đó có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, đất không có tranh chấp, mảnh đất không bị kê biên để đảm bảo thi hành án và đất còn quyền sử dụng.

    Về trình tự thủ tục cần thực hiện:

    Theo quy định tại điểm a, d Khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định:

    "a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này

    d) VIệc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại ủy ban nhân dân cấp xã".

    Như vậy, để thực hiện việc tặng cho quyền sử dụng đất từ bố mẹ sang con trước tiên bạn và bố mẹ bạn phải đến một tổ chức công chứng trên địa bản tỉnh, thành phố nơi có đất hoặc UBND cấp xã để công chứng/chứng thực hợp đồng tặng cho này. Sau khi có hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất đã được công chứng/chứng thực thì bạn có thể tiến hành thủ tục đăng ký sang tên bạn tại văn phòng đăng ký đất đai, hồ sơ bao gồm:

    + Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất

    + Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    + Giấy tờ khác, như chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu...

     

    Về nghĩa vụ thuế, phí phải nộp:

     

    Theo quy định tại Điều 4 Nghị định số 100/2008/NĐ-CP ngày 8/9/2008 Quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân thì: “Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau” là thu nhập được miễn thuế. Do vậy, khi tiến hành thủ tục sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất từ bố mẹ bạn sang cho bạn thì sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân.

     

    Ngoài ra, quy định tại khoản 10 Điều 4 Nghị định45/2011/NĐ-CP Quy định các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ: "Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu".

     

    Nếu em út của bạn thuộc trường hợp bố mẹ tặng cho bạn quyền sử dụng đất lần đầu thì sẽ được miễn lệ phí trước bạ

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    luunhiem (03/08/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-