DanLuat 2015

Muốn cho nghỉ việc 2 nhân viên vì kinh tế khó khăn có được phép?

Chủ đề   RSS   
  • #263965 24/05/2013

    xinhtraihocgioi

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2011
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 715
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 6 lần


    Muốn cho nghỉ việc 2 nhân viên vì kinh tế khó khăn có được phép?

    Chào luật sư,

    Mong các luật sư tư vấn cho mình trường hợp như sau:

    Văn phòng đại diện A, quốc tịch Đức, năm 2008 có tuyển 4 nhân viên vào làm việc, đều theo Hợp đồng lao động không kỳ hạn:

    Chị A: Trợ lý trưởng văn phòng

    Chị B: Nhân viên hành chính, hiện đang có thai 5 tháng

    Chị C: Kế toán thời vụ theo Hợp đồng dịch vụ, mỗi tháng làm 15 giờ, mỗi giờ trả 300 nghìn đồng.

    Anh D: Lái xe

    Hiện nay do tình hình kinh tế khó khăn, Văn phòng A muốn cắt giảm nhân sự. Cụ thể, chỉ giữ lại chị A và chị C, muốn cho nghỉ việc chị B (vì kinh tế khó khăn) và anh D (Trưởng văn phòng chuyển sang đi taxi hoặc xe máy)

    Xin hỏi luật sư:

    1. Có được phép cho chị B và anh D nghỉ vì lý do kinh tế?

    2. Nếu câu 1 là được phép thì thủ tục như thế nào? 

     
    7509 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #264344   26/05/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8712)
    Số điểm: 48895
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2415 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Theo luật sư thì đây là bài tập của bạn muốn nhờ luật sư giải đáp.  Tuy nhiên, theo quy định của diễn đàn thì luật sư ko tham gia giúp giải bài tập.

    Thấn mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #265057   29/05/2013

    Thôi dù là tình huống giả định như cũng hay và thực tế

    Nên theo ý kiến riêng của mình thì là:

    1. Được phép

    2. Thủ tục căn cứ vào các quy định sau của Bộ luật Lao động. Đó là:

    Điều 44. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động trong trường hợp thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế

    1. Trường hợp thay đổi cơ cấu, công nghệ mà ảnh hưởng đến việc làm của nhiều người lao động, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động theo quy định tại Điều 46 của Bộ luật này; trường hợp có chỗ làm việc mới thì ưu tiên đào tạo lại người lao động để tiếp tục sử dụng.

    Trong trường hợp người sử dụng lao động không thể giải quyết được việc làm mới mà phải cho người lao động thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động theo quy định tại Điều 49 của Bộ luật này.

    2. Trong trường hợp vì lý do kinh tế mà nhiều người lao động có nguy cơ mất việc làm, phải thôi việc, thì người sử dụng lao động phải xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động theo quy định tại Điều 46 của Bộ luật này.

    Trong trường hợp người sử dụng lao động không thể giải quyết được việc làm mà phải cho người lao động thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động theo quy định tại Điều 49 của Bộ luật này.

    3. Việc cho thôi việc đối với nhiều người lao động theo quy định tại Điều này chỉ được tiến hành sau khi đã trao đổi với tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở và thông báo trước 30 ngày cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh.

     

    Điều 46. Phương án sử dụng lao động

    1. Phương án sử dụng lao động phải có những nội dung chủ yếu sau đây:

    a) Danh sách và số lượng người lao động tiếp tục được sử dụng, người lao động đưa đi đào tạo lại để tiếp tục sử dụng;

    b) Danh sách và số lượng người lao động nghỉ hưu;

    c) Danh sách và số lượng người lao động được chuyển sang làm việc không trọn thời gian; người lao động phải chấm dứt hợp đồng lao động;

    d) Biện pháp và nguồn tài chính bảo đảm thực hiện phương án.

    2. Khi xây dựng phương án sử dụng lao động phải có sự tham gia của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.

     

    Điều 49. Trợ cấp mất việc làm

    1. Người sử dụng lao động trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ 12 tháng trở lên mà bị mất việc làm theo quy định tại Điều 44 và Điều 45 của Bộ luật này, mỗi năm làm việc trả 01 tháng tiền lương nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp mất việc làm là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    3. Tiền lương để tính trợ cấp mất việc làm là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động mất việc làm.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thinhkl1 vì bài viết hữu ích
    ttpthuy (30/05/2013) xinhtraihocgioi (30/05/2013)
  • #265512   30/05/2013

    xinhtraihocgioi
    xinhtraihocgioi

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2011
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 715
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 6 lần


    Cảm ơn bạn thinhkl1, đây là trường hợp có thật, nhưng vì lý do bảo mật cũng như đạo đức mình không thể công khai hợp đồng lao động của những người nói trên. 

    Lúc đầu lập văn phòng đại diện để tiến tới lập công ty hoặc chi nhánh, nhưng kinh tế khó khăn nên hết tiền, thực sự thời gian gần đây các nhân viên cũng như Trưởng văn phòng đều không có việc, ngồi lướt web, hoặc chơi cờ suốt. 

    Như bạn nói thì được phép, anh D lái xe thì dễ rồi vì bây giờ ô tô bán rồi thì cũng chẳng thể nào mà nuôi lái xe (lương tận 800 USD/tháng mà cũng chỉ mỗi ngày làm độ 1 tiếng, vì có giao dịch gì đâu mà đi). Nhưng chị B thì mình sợ hơi khó vì chị ý đang có bầu, mà không biết vì lý do kinh tế thì có được phép cho thôi việc không. Thực sự rất khó vì Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ có nói là không được cho thôi việc vì lý do mang thai, nhưng ở đây không phải vì cô B mang thai mà cho thôi việc mà do hết tiền rồi. Mỗi tháng vẫn trả 1000 USD nuôi báo cô thì Văn phòng chắc cũng chết sớm.

    Bây giờ nói cô B nghỉ việc theo thỏa thuận thì chắc cô B cũng không chịu vì cứ ở đây lĩnh lương cao và chờ sinh, sinh xong còn 12 tháng không thể cho thôi việc còn hơn là nghỉ việc cầm trợ cấp một cục.

    Nói chung là rất đau đầu. 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #265540   30/05/2013

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    Bạn làm công tác tư tưởng, khuyên cô B làm đơn xin nghỉ việc. Khi nào có dự án, có khách hàng thì lại mời cô ấy vào làm việc tiếp. Nói cô ấy nên chia sẻ khó khăn vơi doanh nghiệp. Đồng thời CTy bạn chịu khoản trợ cấp mất việc cho cô ấy ít nhất 2 tháng lương. Cô ấy vẫn được hưởng trợ cấp thai sản do BHXH chi trả. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ttpthuy vì bài viết hữu ích
    xinhtraihocgioi (30/05/2013)
  • #265569   30/05/2013

    xinhtraihocgioi
    xinhtraihocgioi

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2011
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 715
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 6 lần


    Phương án bạn ttpthuy đưa ra là đẹp nhất rồi, an toàn nhất rồi. Mình chỉ sợ không khả thi thôi, vì bây giờ cô ý ở nhà còn tốn tiền hơn vì đến cơ quan còn có điều hòa, gặp đồng nghiệp còn chém gió, chứ bầu bí như thế doanh nghiệp nào tuyển dụng mà nghỉ làm gì.

    Có lẽ có phương án nữa là giảm 1/2 lương nhưng 1 tuần chỉ làm 20h thôi. Cũng không biết như vậy có chịu không nữa.

     

    Cảm ơn bạn ttpthuy!!!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-