Muốn chấm dứt hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #203798 27/07/2012

    minhnguyenld

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Muốn chấm dứt hợp đồng lao động

    Kính gửi Luật Sư,

     

    Lúc trước, em có ký hợp đồng với một cty 100% vốn nước ngoài như sau:

    cty nước ngoài tuyển 8 nhân viên, đi Japan để đào tạo 3 tháng, nhưng trong hợp đồng ko nói là làm gì và về sẽ sắp xếp công việc.

    Nhưng khi qua bên đó thì họ cho tụi em làm công việc công nhân như : dùng hóa chất để rửa kim loại,và nhìu công việc nặng nhọc nhất,rảnh thì kêu tụi em đi rửa nhà vệ sinh,(làm công việc giống như các anh chị đi hợp tác lao động).

    Em thấy công việc đó cũng ko có gì fải đào tạo.

     

    Khi về Việt Nam thì cũng làm giống vậy và ko có bảo hộ lao động rất nguy hiểm,em thường xuyên bị dị ứng với bụi kim loại.

    Xét thấy công việc trên ko phù hợp với trình độ của em(trình độ đại học).

    Vậy giờ em muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng để tìm công việc phù hợp với trình độ của em thì có bị truy tố gì ko?

    Mong Luật Sư giải đáp giúp em.

    Thanks!!!

     

     

     

     
    5023 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #204201   29/07/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 86 lần


    Chào bạn.

    Không biết bạn ký HĐLĐ với công ty làm công việc gì, nếu cty bố trí công việc không phù hợp với chuyên môn của bạn thì bạn có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ. Nếu HĐLĐ của bạn không nêu công việc cụ thể thì bạn cũng có thể đơn phương chấm dứt HĐLĐ nhưng phải báo trước theo quy định.

    Điều 37 luật lao động quy định:

    "1- Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm các điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng;

    b) Không được trả công đầy đủ hoặc trả công không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng;

    c) Bị ngược đãi; bị cưỡng bức lao động;

    d) Bản thân hoặc gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng;

    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở các cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

    e) Người lao động nữ có thai phải nghỉ việc theo chỉ định của thầy thuốc;

    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị ba tháng liền đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

    2 - Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

    a) Đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g: ít nhất ba ngày;

    b) Đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ; ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng; ít nhất ba ngày nếu là hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng;

    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e: theo thời hạn quy định tại Điều 112 của Bộ luật này.

    3 - Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày; người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị sáu tháng liền thì phải báo trước ít nhất ba ngày".

    Do đó, bạn hoàn toàn có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ theo quy định của pháp luật.

     

    Thân chào bạn

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    Công ty Luật Hợp Danh QUỐC VIỆT

    ĐC: 53 Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #204242   30/07/2012

    minhnguyenld
    minhnguyenld

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật Sư,

    Hợp đồng em ký với cty không nói rõ công việc mà chỉ nói sẽ sắp xếp theo lảnh đạo của cty.

    Mới đây, cty có đưa cho em 1 bản hợp đồng mới.Nội dung cũng tương tư như hợp đồng trước khi em  ký đi nhật nhưng thêm giờ làm (ngày làm 14h).

    Em nói để em về suy nghĩ rồi ký nhưng bên cty ko cho ,làm áp lực chửi bới em và kêu em fải ký liền còn ko ký thì nói đền bù hợp đồng là 2000$.nhưng em ko ký và sao đó họ cho em về nhà sớm để suy nghỉ.

    sáng mai thì họ nhắn tin cho em là ở nhà luôn đừng vô cty và hợp sẽ đi thưa.

    vậy em có bị phạm luật lao động ko và có phải đền bù ko thưa luật Sư.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN DUY TÂM - VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUỐC VIỆT

ĐC: 215B Phạm Văn Thuận, phường Tân Tiến, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

ĐT: 061 3600436 Fax: 061 3918588 - DĐ: 0979 889908 - Email: lsduytam@yahoo.com.