Muốn chấm dứt HĐLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #345070 18/09/2014

    hquang

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Muốn chấm dứt HĐLĐ

    Tôi có hợp đồng lao động có thời hạn với công ty đến ngày 30/9/2014. Sau đó tôi không muốn tiếp tục hợp đồng nữa thì tôi phải làm như thế nào? Trong trường hợp ngày 1/10/2014 tôi đơn phương nghỉ công ty theo khoản 1 điều 36 Bộ luật lao động thì tôi có sai hay không? Rất mong luật sư tư vấn giúp tôi! Xin chân thành cảm ơn luật sư!

     
    3615 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #345322   19/09/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9883)
    Số điểm: 56058
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3707 lần
    Lawyer

    Chào bạn. Một trong những căn cứ chấm dứt quan hệ lao động là hết hạn hợp đồng lao động. Như vậy, khi hợp đồng lao động hết hạn mà bạn ko có nhu cầu ký tiếp hợp đồng lao động mới thì bạn đượng nhiên được giải quyết để chấm dứt lao động cùng các chế độ theo quy định. Khi hợp đồng hết hạn mà bạn ko tái ký thì pháp luật cũng ko buộc bạn phải có thông báo trước cho đơn vị sử dụng lao động. Bạn cũng nên lưu ý là trường hợp của bạn ko phải là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động mà là chấm dứt làm việc do hết hạn hợp đồng lao động và ko tiếp tục tái ký. Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    hquang (19/09/2014)
  • #345328   19/09/2014

    hquang
    hquang

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư rất nhiều!

     
    Báo quản trị |  
  • #345335   19/09/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

     Thứ nhất, về trách nhiệm của các bên khi chấm dứt HĐLĐ khi hợp đồng lao động xác định thời hạn:

    Theo Điều 47, BLLĐ  :

    " 1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

    2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

    3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động...".

    Thứ hai, trường hợp hết hạn hợp đồng bạn tự ý nghỉ theo khoản 1, Điều 36  thì không vi phạm quy định của pháp luật. (nhưng bạn nên nói trước để làm hài hòa mối quan hệ giữa các bên, thủ tục giải quyết cũng nhanh gọn hơn).

    Trân trọng!

     

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com