DanLuat 2015

Muốn bán đất sổ đỏ đứng tên 2 người mà một người đã mất

Chủ đề   RSS   
  • #509710 09/12/2018

    nguyenmanhphuong

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Muốn bán đất sổ đỏ đứng tên 2 người mà một người đã mất

    Kính chào các luật sư! Tôi có câu hỏi mong các luật sự giải đáp giúp, như sau: Năm 2008, bà H và ông T mua chung 1 mảnh đất tại Hà Nội, sổ đỏ đứng tên Hộ bà H và ông T. Ông T có vợ và 3 con riêng nhưng chung sống như vợ chồng với bà H. Ông T và bà H có 1 người con nuôi, thường trú tại Lạng Sơn. Năm 2013 ông T qua đời tại Lạng Sơn. Vợ cả của ông T cũng mất trước đó. 3 người con riêng đang sinh sống tại Hà Nội. Nay bà H muốn bán mảnh đất nói trên, vậy bà H cần làm những thủ tục gì và làm ở đâu? Xin cảm ơn các Luật sư!
     
    389 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509849   11/12/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Điều 651 BLDS 2015 quy định về người thừa kế theo pháp luật như sau:

    “1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản”.

    Như vậy, phần di sản của ông T sẽ được chia đều cho 4 người con (3 người con riêng và 1 người con nuôi). Theo đó, 1 phần sở hữu mảnh đất cua ông T sẽ được chia đều cho 4 người con. Nếu bà H muốn sang tên mảnh đất thì bà H phải tiến hành thỏa thuận vs các đồng thừa kế để trả lại phần sở hữu của ông H cho các đồng thừa kế (bằng tiền). Trong trường hợp còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    nguyenmanhphuong (12/12/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-