MỨC XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH VỀ HÓA ĐƠN

Chủ đề   RSS   
  • #307883 22/01/2014

    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (749)
    Số điểm: 6690
    Cảm ơn: 212
    Được cảm ơn 414 lần
    Moderator

    MỨC XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH VỀ HÓA ĐƠN

    Mình tóm tắt một số mức phạt hành chính về hóa đơn giữa hai NĐ 51/2010 và 109/2013, mọi người tham khảo nhé.

    Sorry, muốn show ra trên bài viết mà busy quá, ko có thời gian design được. Mọi người xem attach file đính kèm nhé.

     

    Thùy Dương

     

     

    Cập nhật bởi bluesky1984 ngày 22/01/2014 04:41:27 CH
     
    25401 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn bluesky1984 vì bài viết hữu ích
    GIANGGIANG1993 (30/08/2014) heoconthichannhieu88 (26/08/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #308073   24/01/2014

    nguyenphuong28890tb
    nguyenphuong28890tb

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xé hóa đơn liên 1 thì bị phạt bao nhiêu ah? Sếp em bảo 5 tr/1 tờ

     
    Báo quản trị |  
  • #308080   24/01/2014

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (749)
    Số điểm: 6690
    Cảm ơn: 212
    Được cảm ơn 414 lần
    Moderator

    Bạn dùng khái ném xé hóa đơn. Vậy từ xé hóa đơn ở đây là xé khỏi cuống đối cới hóa đơn đặt in dạng quyển hay hành vi lỡ tay xé rách hóa đơn?...

    Nếu là xé hóa đơn khỏi cuống đối với hóa đơn đặt in đóng quyển thì bình thường, hóa đơn đặt in có hai dạng in dưới dạng quyển hoặc tờ rời hai liên có sọc lỗ hai bên.

    Nếu là hành vi lỡ tay xé rách hóa đơn, vậy nó sẽ rơi vào trường hợp hóa đơn bị hư hỏng trong quá trình lưu trữ, bảo quản. Bạn tham khảo điều 12,  nghị định 185/2004/NĐ-CP ngày 04 tháng 11 năm 2004 như sau:

    Điều 12. Vi phạm quy định về bảo quản, lưu trữ tài liệu kế toán

    1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    A) Đưa tài liệu kế toán vào lưu trữ chậm quá 12 tháng so với thời hạn quy định;

    B) Lưu trữ tài liệu kế toán không đầy đủ theo quy định;

    C) Bảo quản tài liệu kế toán không an toàn, để hư hỏng, mất mát tài liệu trong thời hạn lưu trữ.

    2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các  hành vi sau đây:

    A) Sử dụng tài liệu kế toán trong thời hạn lưu trữ không đúng quy định;

    B) Không thực hiện các thủ tục để phục hồi tài liệu kế toán bị mất mát hoặc bị huỷ hoại.

    3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    A) Hủy bỏ tài liệu kế toán khi chưa hết thời hạn lưu trữ theo quy định;

    B) Tiêu hủy tài liệu kế toán không thành lập Hội đồng tiêu hủy, không thực hiện đúng phương pháp tiêu hủy và không lập biên bản tiêu hủy theo quy định.

    Cập nhật bởi bluesky1984 ngày 24/01/2014 01:47:30 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #308892   11/02/2014

    nguyenphuong28890tb
    nguyenphuong28890tb

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     Em đã đọc các mục xử phạt em thấy ở  điều 12 có mức xử phạt từ 2tr đến 5 tr với "hành vi" bảo quản tài liệu kế toán không an toàn để hư hỏng mất mát vậy thì em xé 5 tờ hóa đơn thì sẽ bị phạt theo số tờ hóa đơn bị xé hay là phạt chung thành hanh vi bảo qua hóa đơn không an toàn ah? vì em đọc thấy có chữ " hành vi".
     P/s. Tờ hóa đơn liên 1 em dùng kéo cắt ra khỏi cuống để đưa cho sếp làm thẻ nên nó vẫn còn nguyên vẹn các nội dung trong tờ hóa đơn và em đã lấy băng keo dán lại rùi ah!
     
     
    Báo quản trị |  
  • #309154   12/02/2014

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (749)
    Số điểm: 6690
    Cảm ơn: 212
    Được cảm ơn 414 lần
    Moderator

    Xét xử phạt theo hành vi em. Tham khảo thêm CV của thuế Bình Định.

     

     

    BỘ TÀI CHÍNH
    TỔNG CỤC THUẾ
    -------

    CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
    Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
    ---------------

    Số: 3789/TCT-CS
    V/v xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn

    Hà Nội, ngày 11 tháng 11 năm 2013

     

    Kính gửi: Cục thuế tỉnh Bình Định

    Tổng cục Thuế nhận được công văn số 1476/CT-HCQTTVAC ngày 04/07/2013 của Cục Thuế tỉnh Bình Định nêu vướng mắc về việc xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn. Về nội dung này, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

    Khoản 1 Điều 34 Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/05/2010 của Chính phủ quy định xử phạt đối với hành vi người mua làm mất hóa đơn (liên 2), không quy định xử phạt theo số lượng hóa đơn mất. Người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mua bán hàng hóa, dịch vụ, kê khai, khấu trừ và hoàn thuế đối với các hóa đơn bị mất.

    Đối với hành vi lập hóa đơn giao cho khách hàng trước khi gửi Thông báo phát hành hóa đơn đến cơ quan thuế, tại khoản 2 Điều 37 và Khoản 5 điều 38 Nghị định số 109/2013/NĐ-CP ngày 24/09/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hóa đơn đã quy định cụ thể. Tổng cục Thuế đang dự thảo Thông tư hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn quy định tại Nghị định số 109/2013/NĐ-CP nêu trên.

    Tổng cục Thuế trả lời để Cục Thuế tỉnh Bình Định biết./.

     

     

     

    Nơi nhận:
    - Như trên;
    - Phó TCTr Cao Anh Tuấn (để b/c);
    - Vụ PC-BTC;
    - Vụ PC-TCT;
    - Lưu: VT, CS (3)

    TL TỔNG CỤC TRƯỞNG
    KT. VỤ TRƯỞNG VỤ CHÍNH SÁCH
    PHÓ VỤ TRƯỞNG




    Nguyễn Hữu Tân

     

    Việc em dán lại hóa đơn vào cuống, xử lý thế nào còn tùy thực tế nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #321248   02/05/2014

    công ty tôi đang sử dụng hóa đơn GTGT, Nhưng cơ quan thuế trực thuộc điều chỉnh lại bổ sung thêm tên công ty ( Cty TNHH .....GP), vậy số hóa đơn cũ có phải báo hủy không ? nếu báo hủy thì phải làm theo biểu mẫu nào ? 

     
    Báo quản trị |  
  • #321335   03/05/2014

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (749)
    Số điểm: 6690
    Cảm ơn: 212
    Được cảm ơn 414 lần
    Moderator

    TRANDUCCANH248206, bạn nêu rõ vấn đề của bạn để có trả lời chuẩn xác nhé. Nhiều khi busy, mình cần rõ trọng tâm vấn đề, câu chuyện của bạn là gì, đang vướng chỗ nào?....

     

     
    Báo quản trị |  
  • #328788   18/06/2014

    ninhbinh87
    ninhbinh87

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    các anh/chị cho em được hỏi là: CTY em bị mất liên 2( lien giao cho khách hàng) do trong quá trình vận chuyển đến cho KH nên mất mà bên KH chưa nhận được HĐ ( Lỗi là do bên bán) .

     HĐ GTGT Đã xuất vào tháng 09/2013 nhưng đến tháng 6/2014 mới phát hiện là bị mất thì bên em phải làm những thủ tục báo mất ntn? và nếu làm đầy đủ thủ tục với bên thuế xong rồi thì bên em có phải xuất lại HĐ Mới cho bên mua hay là chỉ sao y bản chính HĐ liên 1 giao cho KH là được ạ?

    thanks các A/C nhiều nhiều!!!

     
    Báo quản trị |  
  • #394360   29/07/2015

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (749)
    Số điểm: 6690
    Cảm ơn: 212
    Được cảm ơn 414 lần
    Moderator

    ninhbinh87 viết:

    các anh/chị cho em được hỏi là: CTY em bị mất liên 2( lien giao cho khách hàng) do trong quá trình vận chuyển đến cho KH nên mất mà bên KH chưa nhận được HĐ ( Lỗi là do bên bán) .

     HĐ GTGT Đã xuất vào tháng 09/2013 nhưng đến tháng 6/2014 mới phát hiện là bị mất thì bên em phải làm những thủ tục báo mất ntn? và nếu làm đầy đủ thủ tục với bên thuế xong rồi thì bên em có phải xuất lại HĐ Mới cho bên mua hay là chỉ sao y bản chính HĐ liên 1 giao cho KH là được ạ?

    thanks các A/C nhiều nhiều!!!

    Báo mất bình thường nhé bạn.

    Bạn tham khảo thủ tục báo mất hóa đơn thông tư 39 về hóa đơn.

    Tuy nhiên, tránh phạt do khai báo chậm, thì phải có lý do giải trình ổn, và để ý ngày trên biên bản hủy hóa đơn, ngày trên hóa đơn sao y.

     
    Báo quản trị |  
  • #377918   07/04/2015

    huele91tma
    huele91tma

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Anh chị ơi cho em hỏi em làm rách hóa đơn liên 1 có sao ko ak? có bị phat ko? (liên 2- liên 3 ko sao)

     
    Báo quản trị |  
  • #396335   14/08/2015

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (749)
    Số điểm: 6690
    Cảm ơn: 212
    Được cảm ơn 414 lần
    Moderator

    Cật nhật mức phạt hóa đơn trong quá trình lưu trữ.

    Hiện tài văn bản có hiệu lực qui định như sau:

    Theo Điều 12, Nghị Định 105/2013/NĐ-CP ngày 16/09/2013, có hiệu lực từ 01/12/2013:

     

    Điều 12. Xử phạt hành vi vi phạm quy định về bảo quản, lưu trữ tài liệu kế toán

    1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Đưa tài liệu kế toán vào lưu trữ chậm quá 12 tháng so với thời hạn quy định;

    b) Lưu trữ tài liệu kế toán không đầy đủ theo quy định;

    c) Bảo quản tài liệu kế toán không an toàn, để hư hỏng, mất mát tài liệu trong thời hạn lưu trữ.

    2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Sử dụng tài liệu kế toán trong thời hạn lưu trữ không đúng quy định;

    b) Không thực hiện việc tổ chức kiểm kê, phân loại, phục hồi tài liệu kế toán bị mất mát hoặc bị hủy hoại.

    3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Hủy bỏ tài liệu kế toán khi chưa hết thời hạn lưu trữ theo quy định;

    b) Tiêu hủy tài liệu kế toán không thành lập Hội đồng tiêu hủy, không thực hiện đúng phương pháp tiêu hủy và không lập biên bản tiêu hủy theo quy định.

    Cập nhật bởi bluesky1984 ngày 14/08/2015 02:56:35 CH
     
    Báo quản trị |