DanLuat 2015

Mức ứng lương dịp Tết

Chủ đề   RSS   
  • #513012 29/01/2019

    anthuylaw
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (592)
    Số điểm: 4755
    Cảm ơn: 249
    Được cảm ơn 82 lần


    Mức ứng lương dịp Tết

    Dịp nghỉ Tết này rơi vào đầu tháng, hầu như rất ít công ty trả lương cho nhân viên thay vào đó người lao động sẽ nhận lương sau Tết. Vậy, giải pháp đưa ra là công ty sẽ cho người lao động ứng lương về quê ăn Tết. Cho hỏi: Người lao động được tạm ứng tối đa bao nhiêu tiền lương? Mình tham khảo thì có công ty cho ứng 30%, 50% hoặc cao hơn.
     

    Không có gì là không thể

     
    299 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513030   29/01/2019

    coikt
    coikt

    Sơ sinh


    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 392
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo Điều 100 Bộ luật lao động 2012 có quy định là 

     Người lao động được tạm ứng tiền lương theo điều kiện do hai bên thoả thuận.

    Do đó người lao động và người sử dụng lao động có thể thỏa thuận với nhau về việc tạm ứng tiền. Luật cũng không quy định tối đa bao nhiêu % trong trường hợp này nên có thể tùy vào từng công ty và sự thỏa thuận của cả 2

     
    Báo quản trị |  
  • #513144   30/01/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (509)
    Số điểm: 5870
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 38 lần


    Đúng như bạn trên trả lời. Việc tạm ứng tiền lương được thực hiện trên cơ sở kết quả thỏa thuận của người sử dụng lao động và người lao động. Bộ luật lao động 2012 (Điều 100) cũng ghi nhận "Người lao động được tạm ứng tiền lương theo điều kiện do hai bên thỏa thuận". Thông thường mức được tạm ứng này sẽ do công ty xác định căn cứ vào tình hình thực tế.
     
    Báo quản trị |  
  • #513224   30/01/2019

    tieukhanh95
    tieukhanh95
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2017
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 5710
    Cảm ơn: 58
    Được cảm ơn 86 lần


    Về vấn đề thắc mắc của bạn người lao động được tạm ứng tối đa tiền lương là bao nhiêu. Thì quy định hiện tại tại Điều 100 Bộ luật lao động 2012 là như sau:

    Điều 100. Tạm ứng tiền lương

    1. Người lao động được tạm ứng tiền lương theo điều kiện do hai bên thoả thuận.

    2. Người sử dụng lao động phải tạm ứng tiền lương tương ứng với số ngày người lao động tạm thời nghỉ việc để thực hiện nghĩa vụ công dân từ 01 tuần trở lên nhưng tối đa không quá 01 tháng lương và phải hoàn lại số tiền đã tạm ứng trừ trường hợp thực hiện nghĩa vụ quân sự.

    Như vậy, pháp luật lao động hiện tại không hạn chế mức % mà người lao động có thể tạm ứng tiền. Mà thực tế là vấn đề này sẽ do doanh nghiệp và người lao động thoả thuận cùng với nhau. Nhưng thường thì mức tạm ứng lương sẽ được quy định cụ thể trong nội quy, quy chế của mỗi công ty. Đây là điều hoàn toàn hợp lý khi mà bắt buộc mức tối thiểu hoặc tối đa.

    Năm 2019, đa số mọi người thường làm tới ngày 31 của tháng 01, chính vì vậy mà tiền lương tháng 2 có thể sẽ chưa được nhận ngay. Và đa số cách doanh nghiệp hiểu rõ điều này, họ sẽ tạo điều kiện cho người lao động được phép ứng tạm tiền lương để có thể đón Tết một cách trọn vẹn và đầy đủ.

     
    Báo quản trị |  
  • #513274   31/01/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (530)
    Số điểm: 3129
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 37 lần


    Về việc ứng lương này thì hiện tại công ty mình là 50%, có công ty bạn mình lại cho hẳn là 100%. Nói chung là phụ thuộc vào quy định của mỗi công ty dựa trên căn cứ pháp lý mà các bạn trên đã cung cấp. Tuy nhiên, nếu người lao động thực sự khó khăn, hoàn cảnh thì mình nghĩ cứ trình bày với quản lý công ty. Khi đó mức tạm ứng trên có thể thay đổi cũng như có cơ hội được công ty hỗ trợ riêng.

     
    Báo quản trị |  
  • #513293   31/01/2019

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (236)
    Số điểm: 1585
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 19 lần


    Việc tạm ứng tiền lương được thực hiện trên cơ sở kết quả thỏa thuận của người sử dụng lao động và người lao động hoặc phải thực hiện theo quy định của pháp luật theo quy định tại Điều 100 Bộ luật lao động 2012. Năm 2019, đa số mọi người đều làm việc đến hết ngày 31/01 thì trúng dịp nghỉ tết chính vì vậy tiền lương sẽ chưa được trả ngay. Ngày tết nhu cầu chi tiêu mua sắm của mọi người đều tăng cao, chính vì thế việc công ty cho ứng từ 50-70 % lương cho nhân viên là một giải pháp hiệu quả.

     
    Báo quản trị |  
  • #513332   31/01/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (592)
    Số điểm: 4755
    Cảm ơn: 249
    Được cảm ơn 82 lần


    Hiện nay, pháp luật lao động hiện tại không hạn chế mức % mà người lao động có thể tạm ứng tiền. Mà thực tế là vấn đề này sẽ do doanh nghiệp và người lao động thoả thuận cùng với nhau. Nhưng thường thì mức tạm ứng lương sẽ được quy định cụ thể trong nội quy, quy chế của mỗi công ty. Tại công ty mình hiện là 50%.
     

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |  
  • #513369   31/01/2019

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (528)
    Số điểm: 9077
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 169 lần


    Nhân tiện đây, mình có một chút vướng mắc về vấn đề tạm ứng lương:

    Theo như quy định tại Bộ Luật lao động 2012 và phân tích của các bạn ở trên, việc tạm ứng lương được áp dụng theo như nội dung tại Hợp đồng lao động, Nội quy/Quy chế công ty.

    Vậy nếu công ty chỉ quy định chung chung là “người lao động được tạm ứng 30% lương tháng”, thì mình có thể ứng lương của nhiều tháng một lần đúng không?

    Ví dụ như giữa tháng 01, mình ứng 01 lần: 30% lương tháng 01 + 30% lương tháng 02, miễn là vẫn còn trong thời hạn của hợp đồng lao động đang ký kết.

     
     
    Báo quản trị |  
  • #513371   31/01/2019

    Theo quy định của pháp luật hiện hành, cụ thể là tại Bộ luật lao động 2012 thì không có quy định nào hoặc công văn hướng dẫn về tỷ lệ tối thiệu hay tối đa của việc tạm ứng tiền lương là bao nhiều. Nó hoàn toàn phụ thuộc  vào sự thỏa thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động. Có doanh nghiệp thì cho ứng 100% lương nhưng có doanh nghiệp chỉ cho ứng 10% lương thì không có gì là trái luật cả.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-