DanLuat 2015

Mức trợ cấp thôi việc được hưởng?

Chủ đề   RSS   
  • #220717 18/10/2012

    hoangvietthanh6666

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mức trợ cấp thôi việc được hưởng?

    Chào ông/bà Luật sư

    Tôi muốn hỏi về mức trợ cấp thôi việc được hưởng đối với trường hợp của tôi:

    - Tôi bắt đầu đi làm và tham gia đóng BHXH từ tháng 8/1999. Từ 01/01/2009 cho đến nay tôi có tham gia BHTN. (Thời gian tham gia BHXH của tôi là liên tục)

     - Trong Hợp đồng lao động không ghi mức lương được hưởng mà theo thỏa thuận (thực tế hiện nay tôi đang hưởng lương 10.000.000/tháng)

    - Hệ số lương để đóng BHXH của tôi (lương chức danh) từ tháng 9/2012 trở về trước là 4,99 (không có phụ cấp); Hệ số lương để đóng BHXH từ tháng 10/2012 là 3,27 (phụ cấp chức vụ là 0,4) (lương tối thiểu là 1.050.000)

    - Dự định tôi sẽ xin nghỉ việc từ 01/11/2012.

    Hỏi: Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là Tiền lương tối thiểu hay Tiền lương cơ bản? Số tiền trợ cấp thôi việc tôi sẽ được hưởng là bao nhiêu?

    Trân trọng cảm ơn ông/bà Luật sư

     
    6131 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #221496   22/10/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn tham khảo quy định pháp luật, rồi tự tính xem mình được bao nhiêu tiền nhé

    Điều 15. Tiền lương làm căn cứ tính các chế độ trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm, bồi thường do đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật, bồi thường tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp là tiền lương theo hợp đồng lao động, được tính bình quân của 6 tháng liền kề trước khi sự việc xảy ra, gồm tiền lương cấp bậc, chức vụ, phụ cấp khu vực, phụ cấp chức vụ (nếu có).

     
    Báo quản trị |  
  • #221903   24/10/2012

    quynhnhudainam
    quynhnhudainam
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2011
    Tổng số bài viết (375)
    Số điểm: 2795
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 151 lần


    Chào Anh

    Không biết lý do vì sao ''Hệ số lương để đóng BHXH của tôi (lương chức danh) từ tháng 9/2012 trở về trước là 4,99 (không có phụ cấp); Hệ số lương để đóng BHXH từ tháng 10/2012 là 3,27 (phụ cấp chức vụ là 0,4) lại như thế? Bị giảm phải không ạ?

    Tính trợ cấp sẽ dựa vào mức lương đã thoả thuận trên hợp đồng hoặc mức lương tham gia BHXH + các loại phụ cấp như điều 15 (nếu có).

    Người từ vô tận tái sinh

    Đi ngang trần thế vương tình nhân gian

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-