Mức trợ cấp đối với lao động nam có vợ chưa tham gia BHXH khi sinh con?

Chủ đề   RSS   
  • #524356 30/07/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (452)
    Số điểm: 12700
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 132 lần


    Mức trợ cấp đối với lao động nam có vợ chưa tham gia BHXH khi sinh con?

    Mức trợ cấp đối với lao động nam có vợ chưa tham gia BHXH khi sinh con là bao nhiêu? Điều kiện cụ thể để hưởng?

     
    591 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524382   30/07/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1157)
    Số điểm: 9154
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 176 lần


    Theo quy định tại Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

    "Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

    Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

    Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con."

    Điều kiện để lao động nam được hưởng trợ cấp một lần khi sinh con trong trường hợp chỉ có cha tham gia BHXH ̣(vợ không tham gia hoặc không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản) theo Khoản 2 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành:

    "Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản 

    ...

    2. Điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi sinh con được hướng dẫn cụ thể như sau:

    a) Đối với trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con;

    b) Đối với người chồng của người mẹ nhờ mang thai hộ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng tính đến thời điểm nhận con."

    Nếu đủ điều kiện trên thì được hưởng trợ cấp một lần khi sinh con là 02 tháng lương cơ sở (2.980.000 đồng) 

    Cập nhật bởi minhpham1995 ngày 31/07/2019 08:23:26 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)