DanLuat 2015

Mức tối đa đối với số tiền đặt cọc mua căn hộ hình thành trong tương lai

Chủ đề   RSS   
  • #511657 04/01/2019

    Mức tối đa đối với số tiền đặt cọc mua căn hộ hình thành trong tương lai

    Mình xin được luậ sư tư vấn đối với vấn đề như sau:

    - Hợp đồng Cty A chuyên kinh doanh BĐS ký hợp đồng đặt cọc với Công Ty B về việc đảm bảo ký hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai. Số tiền đặt cọc bằng 52% giá trị sản phẩm đặt cọc.

    Xin hỏi có văn bản pháp luật nào khống chế đối với tỷ lệ tiền đặt cọc như trên hay không?

    Xin cám ơn!

     
    5340 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #511688   05/01/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1330)
    Số điểm: 7485
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 361 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Điều 57 Luật Nhà ở 2014 về thanh toán trong mua bán, thuê mua bất động sản hình thành trong tương lai, thì “Việc thanh toán trong mua bán, thuê mua bất động sản hình thành trong tương lai được thực hiện nhiều lần, lần đầu không quá 30% giá trị hợp đồng, những lần tiếp theo phải phù hợp với tiến độ xây dựng bất động sản, nhưng tổng số không quá 70% giá trị hợp đồng khi chưa bàn giao nhà, công trình xây dựng cho khách hàng; trường hợp bên bán, bên cho thuê mua là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì tổng số không quá 50% giá trị hợp đồng”.

    Như vậy, việc chủ đầu tư yêu cầu bạn đặt cọc trước bằng 52% giá trị căn hộ đối với doanh nghiệp trong nước là không đúng quy định pháp luật, còn trong trường hợp doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì hoàn toàn phù hợp. Nếu còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Cập nhật bởi toanvv ngày 05/01/2019 01:21:51 CH

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #511805   07/01/2019

    nguyenductinh69
    nguyenductinh69

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2010
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 2 lần


    Xin luật sư Toàn kiểm tra lại. Điều 57 Luật Nhà ở 2014 là về "Chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở xã hội" (Điều 57. Chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở xã hội), không có quy định về thanh toán. Điều khoản quy định "tổng số tiền ứng trước của người mua không được vượt quá 70% giá trị của nhà ở mua bán đến trước khi bàn giao nhà ở cho người mua" là ở điều 63, "Điều 63. Bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở xã hội" không phải nhà ở  thông thường.

    Luật sư Toàn cũng dẫn "...trường hợp bên bán, bên cho thuê mua là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì tổng số không quá 50% giá trị hợp đồng”....", vậy căn cứ vào đâu mà "việc chủ đầu tư yêu cầu bạn đặt cọc trước bằng 52% giá trị căn hộ đối với doanh nghiệp trong nước là không đúng quy định pháp luật, còn trong trường hợp doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì hoàn toàn phù hợp". ?

    Trân trọng, 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenductinh69 vì bài viết hữu ích
    freshmanyear270 (09/01/2019)
  • #511874   09/01/2019

    freshmanyear270
    freshmanyear270

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2013
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 10 lần


    Gửi bạn,

    Căn cứ theo quy định tại Điều 328 BLDS 2015 thì:

    Điều 328. Đặt cọc

    1. Đặt cọc là việc một bên (sau đây gọi là bên đặt cọc) giao cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận đặt cọc) một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi chung là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng.

    2. Trường hợp hợp đồng được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    Theo đó, không đề cập bất kỳ giới hạn nào cho giá trị tài sản đặt cọc, mà giá trị đặt cọc do các bên tự thỏa thuận.
     
    Cho đến thời điểm này, chưa có bất kỳ quy định nào giới hạn mức cọc dành cho mua bán căn hộ.
     
    Trân Trọng.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn freshmanyear270 vì bài viết hữu ích
    nguyenductinh69 (10/01/2019)
  • #514876   01/03/2019

    bienlc
    bienlc

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2015
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 585
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Luật sư Toàn đang viện dẫn Điều 57 Luật Kinh doanh bất động sản 2014.

    Theo mình việc thu 52%, 70% hay thậm chí 95% là thu theo Thỏa thuận đặt cọc. Luật Kinh doanh bất động sản không quy định hợp đồng đặt cọc, hợp đồng đặt cọc chỉ được đề cập trong Bộ luật Dân sự tuy nhiên quy định về đặt cọc tại Bộ luật này không đưa ra nguyên tắc đặt cọc bao nhiêu phần trăm. Do đó việc thanh toán bao nhiêu hoàn toàn là thỏa thuận tự nguyện thiện chí của Hai bên, Công ty B thanh toán càng nhiều thì được hưởng chiết khấu càng lớn và ngược lại, đó là quyền của họ; đổi lại Công ty B có nghĩa vụ thanh toán đầy đủ và đúng hạn theo phương thức đã chọn nếu vi phạm thì bị xử phạt (tính lãi suất chậm nộp....) theo cam kết. Do đó việc thu tiền của Công ty là không vi phạm Luật kinh doanh bất động sản.

    -       Khoản 1 Điều 57 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định:

    “1. Việc thanh toán trong mua bán, thuê mua bất động sản hình thành trong tương lai được thực hiện nhiều lần, lần đầu không quá 30% giá trị hợp đồng, những lần tiếp theo phải phù hợp với tiến độ xây dựng bất động sản nhưng tổng số không quá 70% giá trị hợp đồng khi chưa bàn giao nhà, …………… …………… …… Trường hợp bên mua, bên thuê mua chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì bên bán, bên cho thuê mua không được thu quá 95% giá trị hợp đồng”.

    Theo đó khi Hợp đồng mua bán Nhà ở hình thành trong tương lai được ký kết. Lúc này thỏa thuận của Hai bên, trong đó có quy định về thanh toán mới tuân theo quy định của Pháp luật kinh doanh bất động sản. Theo quy định của điều luật nêu trên trong đợt thanh toán đầu tiên kể từ ngày ký kết HĐMB nếu thu quá 30% giá trị Hợp đồng (không bao gồm giá trị của những đợt thanh toán theo Thỏa thuận đặt cọc) thì mới bị coi là vi phạm pháp luật Kinh doanh bất động sản.

     

    Lê Biển

    [T]: 093 858 3436

    [E]: bienls18@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.