DanLuat 2015

mức tiền chuyển từ việt nam ra nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #223177 30/10/2012

    anhthu1512

    Female
    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    mức tiền chuyển từ việt nam ra nước ngoài

    Chào luật sư!

    Tôi định chuyển tiền bán tài sản ở Việt Nam ra nước ngoài, tôi chuẩn bị đi định cư. Tôi có tham khảo 1 số ngân hàng, các ngân hàng thương mại cổ phần có vốn nhà nước thì chỉ chuyển tối đa 10.000 USD/ người/ năm ( nghe nói là theo quy định gì đó)
    Tôi được 1 ngân hàng thương mại cổ phần khác nói là ngân hàng họ chuyển được 1 lần là 50.000 USD/ người/ năm mà không cần chứng minh nguồn gốc.

    Tôi phân vân, lo lắng về sự khác nhau đó. Tôi thì muốn chuyển 1 lần, với số tiền lớn, nhưng không biết ngân hàng đó có làm đúng quy định không?

    Nếu như ngân hàng đó vượt rào làm sai quy định, tôi chuyển với số tiền vượt quá thì tôi sẽ chịu trách nhiệm như thế nào?

    rất mong nhận được sự giúp đỡ của quý luật sư!

     
    11334 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #224041   04/11/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    Thân chào bạn!

    Vấn đề của bạn tôi xin được trao đổi như sau:

    Căn cứ 1437/2001/QĐ-NHNN của Thống đốc Ngân hàng Nhà nước Việt Nam tại:

    Điều 11. Chuyển, mang ngoại tệ cho mục đích đi định cư ở nước ngoài:

     

    1. Công dân Việt Nam được phép định cư ở nước ngoài có nhu cầu chuyển, mang ngoại tệ được liên hệ với Ngân hàng theo thẩm quyền quy định tại Điều 12 Quy định này để làm thủ tục chuyển, mang ngoại tệ trên cơ sở xuất trình các loại giấy tờ sau:

    a. Đơn xin chuyển, mang ngoại tệ (Phụ lục I);

    b. Bản sao văn bản của cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cho phép định cư kèm theo bản dịch có xác nhận của cơ quan dịch thuật hoặc giấy tờ chứng minh Công dân Việt Nam được phép định cư ở nước ngoài;

    c. Bản sao hộ chiếu của người xuất cảnh định cư.

    2. Công dân Việt Nam được chuyển, mang mỗi năm tối đa không quá 10.000 USD cho một người xuất cảnh định cư hoặc 20% số tiền cho một người xuất cảnh định cư nếu tổng số tiền chuyển, mang lớn hơn 50.000 USD. Trường hợp xin chuyển, mang trên 50.000 USD, Công dân Việt Nam phải xuất trình giấy tờ chứng minh thực có số tiền xin chuyển cho mục đích định cư.

    Số tiền còn lại (bằng đồng Việt Nam hoặc ngoại tệ), công dân Việt Nam được gửi vào Ngân hàng được phép để chuyển dần (bao gồm gốc và lãi phát sinh) trong các năm tiếp theo, theo phương thức Lệnh chuyển tiền định kỳ đã được thoả thuận giữa Ngân hàng được phép và người có yêu cầu chuyển ngoại tệ nhưng mỗi năm tối đa không quá mức quy định trên. Trường hợp gửi vào Ngân hàng được phép bằng đồng Việt Nam, Công dân Việt Nam được mua ngoại tệ theo tỷ giá bán ngoại tệ của ngân hàng được phép tại thời điểm chuyển ngoại tệ theo thoả thuận giữa Ngân hàng được phép và người có yêu cầu chuyển ngoại tệ trong Lệnh chuyển tiền định kỳ."

    Như vậy, nếu số tiền bạn chuyển ra nước ngoài lớn hơn 50.000 USD thì chỉ được chuyển tối đa mỗi năm là 20% trong tổng số tiền bạn muốn chuyển.

    Trong trường hợp các ngân hàng bạn tham khảo có thể chuyển 1 lần 50.000 USD ra nước ngoài là trái với quy định của pháp luật. Những hậu quả pháp lý có thể là buộc thực hiện đúng quy định của pháp luật, xử phạt hành chính (theo điểm b khoản 3, khoản 6 điều 18 nghị định 202/2004/NĐ-CP.)

    Vì vậy, theo tôi chị nên thực hiện đúng quy định như tôi đã trích dẫn trên.

    Chúc chị vui vẻ, trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (08/11/2012)
  • #224936   08/11/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17702
    Cảm ơn: 1492
    Được cảm ơn 1487 lần


    Chào bạn,

    Về nguyên tắc thì  đã viện dẫn chính xác quy định.

    Nhưng thực tế tôi nghĩ là còn thiếu một công văn do Ngân hàng Nhà nước ban hành sau đó trao thẩm quyền cho TGĐ các ngân hàng được phép quyết định mức ngoại tệ cho nhu cầu chuyển ngoại tệ ra nước ngoài.

    Do vậy, mức chuyển tùy vào mỗi ngân hàng quyết định và điều đó là hợp pháp.

    Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (08/11/2012)
  • #224960   08/11/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    KD chào chị Mai Phương!

    Hiện em vẫn chưa tìm ra cái công văn mà chị nói, khi nào tìm được chị gửi lên để em tham khảo chị nhé!

    Em chúc chị mạnh khỏe!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |