mức thuế suất

Chủ đề   RSS   
  • #337585 07/08/2014

    dinhlanhuong

    Female
    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    mức thuế suất

    Anh chị cho em hỏi.

    Công ty em hoạt động về thực phẩm, buôn bán hoa quả từ miền nam ra, bác nào trong bến tre giúp em là xin dấu bảng kê lấy hàng trong đó có khó không ạ? 

    Công ty mua hoa quả trực tiếp của hộ nông dân và dùng bảng kê để kê thuế.Hàng hoá đó không qua sơ chế mà về bán ngay cho khách hàng thì em chịu thuế suất ra là 0%. 5% hay 10% ạ, em đang phân vân là 5% nhưng nghĩ nó là chưa sơ chế mà phải đóng 5% thì cũng thiệt thòi.

    Mong anh Chị giúp đỡ ak

     
    2697 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #337673   07/08/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Của bạn thì sản phẩm đang nằm ở khâu kinh doanh nên sẽ chịu thuế suất là 5% nhé.

    Điều 4. Đối tượng không chịu thuế GTGT

    1. Sản phẩm trồng trọt (bao gồm cả sản phẩm rừng trồng), chăn nuôi, thủy sản, hải sản nuôi trồng, đánh bắt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường của tổ chức, cá nhân tự sản xuất, đánh bắt bán ra và ở khâu nhập khẩu.

    Các sản phẩm mới qua sơ chế thông thường là sản phẩm mới được làm sạch, phơi, sấy khô, bóc vỏ, xay, xay bỏ vỏ, xát bỏ vỏ, tách hạt, tách cọng, cắt, ướp muối, bảo quản lạnh (ướp lạnh, đông lạnh), bảo quản bằng khí sunfuro, bảo quản theo phương thức cho hóa chất để tránh thối rữa, ngâm trong dung dịch lưu huỳnh hoặc ngâm trong dung dịch bảo quản khác và các hình thức bảo quản thông thường khác.

    Ví dụ 2: Công ty A ký hợp đồng nuôi heo với Công ty B theo hình thức nhận tiền công từ Công ty B hoặc bán lại sản phẩm cho Công ty B thì tiền công nuôi heo nhận từ Công ty B và sản phẩm heo bán cho Công ty B thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

    Trường hợp Công ty B bán ra hoặc đưa vào chế biến để bán ra thì sản phẩm bán ra thuộc đối tượng chịu thuế GTGT theo quy định.

    Điều 10. Thuế suất 5%

    5. Sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản, hải sản chưa qua chế biến hoặc chỉ qua sơ chế, bảo quản (hình thức sơ chế, bảo quản theo hướng dẫn tại khoản 1 Điều 4 Thông tư này) ở khâu kinh doanh thương mại, trừ các trường hợp hướng dẫn tại khoản 5 Điều 5 Thông tư này.

    Sản phẩm trồng trọt chưa qua chế biến hướng dẫn tại khoản này bao gồm cả thóc, gạo, ngô, khoai, sắn, lúa mỳ.

     
    Báo quản trị |