Mức phụ cấp độc hại?

Chủ đề   RSS   
  • #563002 20/11/2020

    hoangnga0304

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Mức phụ cấp độc hại?

    Kính gửi Luật sư,

    Tôi hiện đang làm việc tại bệnh viện, và có được hưởng phụ cấp độc hại.

    - Từ năm 2012 -> 7/2015: tôi làm tại bộ phận A, nên được hưởng mức phụ cấp là 0.20

    - Từ 8/2015 tôi được điều chuyển sang bộ phận B với mức phụ cấp độc hại ghi trong hợp đồng khi ấy là 0.10.

    Tuy nhiên, phòng Kế toán của BV lại quên điều chỉnh mức hưởng phụ cấp độc hại của tôi hàng tháng khi phát lương, kể từ 8/2015 đến nay. Vừa qua, BV có văn bản yêu cầu truy thu tôi số tiền chênh lệch từ 8/2015 đến nay là 8,4 triệu đồng. Ngoài ra, phòng Kế toán và cá nhân phụ trách công tác tiền lương này không phải chịu trách nhiệm gì cả, mặc dù đây không phải là lỗi của tôi.

    Kính nhờ Luật sư tư vấn giúp tôi:

    1/ Việc tôi phải bồi thường số tiền như vậy là có đúng không? Căn cứ vào quy định nào của Nhà nước?

    2/ Cá nhân và phòng Kế toán có liên quan thì có phải cùng chịu trách nhiệm khắc phục với tôi không hay chỉ một mình tôi phải chịu? Nếu có thì căn cứ vào quy định nào?

    3/ Hàng tháng thì tôi được lãnh số tiền trội hơn tương ứng với 0.1 (tuy số tiền nhỏ nhưng việc đóng thuế thu nhập cá nhân cũng có cộng gộp số tiền này). Nay BV yêu cầu nộp một lúc số tiền có giá trị lớn như vậy là có đúng không? hay sẽ trừ dần 0.1 vào hàng tháng đến khi hết?

    Kính mong Luật sư tư vấn giúp tôi vì ngày mai tôi phải tham gia cuộc họp để giải quyết và nêu ý kiến của mình về vấn đề này.

    Tôi xin chân thành cảm ơn.

    Trân trọng./.

     
    236 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangnga0304 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563065   21/11/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1403)
    Số điểm: 8139
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 912 lần
    Lawyer

    Tại Điều 90 Bộ luật lao động 2012 có quy định:

    1. Tiền lương là khoản tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động để thực hiện công việc theo thỏa thuận.

    Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

    Mức lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định.

    2. Tiền lương trả cho người lao động căn cứ vào năng suất lao động và chất lượng công việc.

    3. Người sử dụng lao động phải bảo đảm trả lương bình đẳng, không phân biệt giới tính đối với người lao động làm công việc có giá trị như nhau.

    Như vậy, tiền lương, phụ cấp là khoản tiền do hai bên thỏa thuận rõ trong hợp đồng làm việc, công ty có trách nhiệm trả lương đầy đủ và đúng hạn cho bạn. Ở đây, số tiền trả dư này do lỗi tính toán, người làm sai sẽ bị xử lý theo nội quy quy chế làm việc, rõ ràng số tiền này nó không thuộc sở hữu của bạn nên bệnh viện truy thu lại là có căn cứ. Ở đây bạn đã không trung thực, nếu lỡ xài hết số tiền đó không có trả lại thì có thể xin đơn vị trừ dần vào lương tháng sau.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/11/2020)
  • #563181   23/11/2020

    hoangnga0304
    hoangnga0304

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Dạ, tôi đã hiểu vấn đề và cảm ơn Luật sư đã tư vấn nhé. Nhưng việc khẳng định rằng "tôi không trung thực" là không đúng, "nếu lỡ xài hết..." là cũng không đúng. Mức phụ cấp này trong suốt thời gian qua không ai phát hiện ra điểm sai để chỉnh sửa, khắc phục, kể cả tôi và các phòng ban liên quan khác. Hiện tại, có vài trường hợp tương tự như vậy, và đơn vị tôi đang có 2 luồng ý kiến khác nhau, vì vậy tôi đã nhờ đến Luật sư tư vấn giúp xem ý kiến nào là đúng và phù hợp với pháp luật nhất. Tôi chân thành cảm ơn Luật sư Nguyễn Thanh Tùng.

    Trân trọng./.

     
    Báo quản trị |  
  • #563283   24/11/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1403)
    Số điểm: 8139
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 912 lần
    Lawyer

    Trường hợp này của bạn đã được trả lời nên bạn vui lòng liên hệ trực tiếp để luật sư có cơ sở thực hiện việc tư vấn cho bạn đảm bảo tính phù hợp giữa nội dung tư vấn và nội dung vụ việc cũng như các quy định của pháp luật.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;