DanLuat 2015

Mức phụ cấp cho người hoạt động không chuyên trách

Chủ đề   RSS   
  • #519566 31/05/2019

    vanchungg

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Mức phụ cấp cho người hoạt động không chuyên trách

    Tôi có theo dõi Nghị định 34/2019/NĐ-CP nhưng chưa rõ lắm. Cho mình hỏi mức phụ cấp hàng tháng cho người hoạt động không chuyên trách là bao nhiêu?

     

     
    373 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vanchungg vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #519568   31/05/2019

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 100
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (583)
    Số điểm: 5707
    Cảm ơn: 46
    Được cảm ơn 93 lần


    Theo quy định tại Khoản 6 Điều 2 Nghị định 34/2019/NĐ-CP thì người hoạt động không chuyên trách ở thôn, tổ dân phố có không quá 03 người được hưởng phụ cấp hàng tháng từ Ngân sách Nhà nước và chỉ áp dụng đối với các chức danh: Bí thư Chi bộ; Trưởng thôn hoặc Tổ trưởng tổ dân phố; Trưởng Ban công tác mặt trận. Người tham gia công việc ở thôn ngoài 03 chức danh nêu trên không hưởng phụ cấp hàng tháng mà được hưởng bồi dưỡng.

    Người tham gia công việc ở thôn, tổ dân phố ngoài 03 chức danh nêu trên không hưởng phụ cấp hàng tháng mà được hưởng bồi dưỡng khi trực tiếp tham gia vào công việc của thôn, tổ dân phố từ đoàn phí, hội phí khoán cho các đoàn thể và từ các nguồn quỹ khác (nếu có).

    Cụ thể, Ngân sách Nhà nước thực hiện khoán quỹ phụ cấp bằng 3,0 lần mức lương cơ sở để chi trả hàng tháng đối với người hoạt động không chuyên trách ở mỗi thôn, tổ dân phố.

    Riêng đối với thôn có từ 350 hộ gia đình trở lên, thôn thuộc xã trọng điểm, phức tạp về an ninh, trật tự theo Quyết định của cơ quan có thẩm quyền; thôn thuộc xã biên giới hoặc hải đảo được khoán quỹ phụ cấp bằng 5,0 lần mức lương cơ sở.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vyvy2409 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/06/2019)
  • #519718   31/05/2019

    haihongnguyen
    haihongnguyen
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (92)
    Số điểm: 715
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 20 lần


    Theo quy định mới thì ngân sách nhà nước khoán cho các địa phương một khoản bằng 3 lần mức lương cơ sở hoặc 5 lần mức lương cơ sở nếu thuộc trường hợp theo quy định của Nghị định 34/2019/NĐ-CP.

    Sau đó, UBND tỉnh trình HĐND cùng cấp thông qua quyết định phân chia số tiền khoán này cụ thể cho từng chức danh.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn haihongnguyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/06/2019)
  • #520380   10/06/2019

    Chính phủ đã ban hành Nghị định 34/2019/NĐ-CP về việc sửa đổi, bổ sung một số quy định về cán bộ, công chức cấp xã và người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã, ở thôn, tổ dân phố ngày 24/04/2019, có hiệu lực từ ngày 25/06/2019.Theo đó, mức phụ cấp đến 5,0 lần mức lương cơ sở/tháng.

    Mức lương cơ sở hiện nay là 1.390.000 đồng/tháng.

    Từ ngày 01/7/2019 mức lương cơ sở là 1.490.000 đồng/tháng theo Nghi quyết số 70/2018/QH14.

    Cập nhật bởi phuongdung003 ngày 10/06/2019 12:37:01 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phuongdung003 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/06/2019)
  • #520711   14/06/2019

    haihongnguyen
    haihongnguyen
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (92)
    Số điểm: 715
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 20 lần


    Theo như nội dung bạn hỏi, có thể thấy vấn đề này được điều chỉnh bởi Nghị định 34/2019/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 25/6/2019, vừa bổ sung chế độ với người hoạt động không chuyên trách ở thôn, tổ dân phố ( Khoản 6 Điều 2 Nghị định 34/2019/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 25/6/2019)

    Cụ thể, người hoạt động không chuyên trách ở thôn, tổ dân phố có không quá 03 người được hưởng phụ cấp hàng tháng từ ngân sách nhà nước và chỉ áp dụng đối với các chức danh: Bí thư Chi bộ; Trưởng thôn hoặc Tổ trưởng tổ dân phố; Trưởng Ban công tác mặt trận.

    Người tham gia công việc ở thôn, tổ dân phố ngoài 03 chức danh nêu trên không hưởng phụ cấp hàng tháng mà được hưởng bồi dưỡng khi trực tiếp tham gia vào công việc của thôn, tổ dân phố từ đoàn phí, hội phí khoán cho các đoàn thể và từ các nguồn quỹ khác (nếu có).

    Về chế độ, chính sách đối với người hoạt động không chuyên trách ở thôn, tổ dân phố:

    - Ngân sách nhà nước thực hiện khoán quỹ phụ cấp bằng 3,0 lần mức lương cơ sở để chi trả hàng tháng đối với người hoạt động không chuyên trách ở mỗi thôn, tổ dân phố.

    Riêng đối với thôn có từ 350 hộ gia đình trở lên, thôn thuộc xã trọng điểm, phức tạp về an ninh, trật tự theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền; thôn thuộc xã biên giới hoặc hải đảo được khoán quỹ phụ cấp bằng 5,0 lần mức lương cơ sở.

    Hiện hành, theo Nghị định 72/2018/NĐ-CP, mức lương cơ sở là 1.390.000 đồng/tháng.

    Như vậy, có thể hiểu, Ngân sách Nhà nước thực hiện khoán quỹ phụ cấp bằng 3,0 lần mức lương cơ sở để chi trả hàng tháng đối với người hoạt động không chuyên trách ở mỗi thôn, tổ dân phố. Căn cứ vào quỹ phụ cấp và căn cứ vào đặc thù của từng cấp xã, yêu cầu quản lý, tỷ lệ chi thường xuyên của cấp xã và nguồn thu ngân sách của địa phương, UBND cấp tỉnh trình HĐND cùng cấp quy định mức phụ cấp của từng chức danh, mức phụ cấp kiêm nhiệm chức danh đối với người hoạt động không chuyên trách và mức bồi dưỡng người trực tiếp tham gia công việc của thôn, tổ dân phố

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn haihongnguyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/06/2019)
  • #520799   14/06/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (527)
    Số điểm: 4030
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 42 lần


    Đối với người hoạt động không chuyên trách ở xã bao gồm thì được khoán mức phụ cấp bao cả hỗ trợ bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế để chi trả hàng tháng theo Quyết định phân loại đơn vị hành chính xã, phường, thị trấn:
     
    - Loại 1 được khoán quỹ phụ cấp bằng 16,0 lần mức lương cơ sở;
     
    - Loại 2 được khoán quỹ phụ cấp bằng 13,7 lần mức lương cơ sở;
     
    - Loại 3 được khoán quỹ phụ cấp bằng 11,4 lần mức lương cơ sở.
     
    Đối với người hoạt động không chuyển trách ở thôn là 3,0 lần mức lương cơ sở. Đối với thôn có từ 350 hộ gia đình trở lên, thôn thuộc xã trọng điểm, phức tạp về an ninh, trật tự theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền; thôn thuộc xã biên giới hoặc hải đảo thì được hưởng phụ cấp là 5,0 lần mức lương cơ sở.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/06/2019)
  • #520808   14/06/2019

    HNP1997
    HNP1997
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (124)
    Số điểm: 885
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 102 lần


    Căn cứ Khoản 6 Điều 2 Nghị định 34/2019/NĐ-CP về công chức cấp xã và người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã (có hiệu lực từ ngày 25/06/2019) quy định như sau:

    1. Người hoạt động không chuyên trách ở thôn, tổ dân phố có không quá 03 người được hưởng phụ cấp hàng tháng từ ngân sách nhà nước và chỉ áp dụng đối với các chức danh: Bí thư Chi bộ; Trưởng thôn hoặc Tổ trưởng tổ dân phố; Trưởng Ban công tác mặt trận. Người tham gia công việc ở thôn, tổ dân phố ngoài 03 chức danh nêu trên không hưởng phụ cấp hàng tháng mà được hưởng bồi dưỡng khi trực tiếp tham gia vào công việc của thôn, tổ dân phố từ đoàn phí, hội phí khoán cho các đoàn thể và từ các nguồn quỹ khác (nếu có).

    2. Chế độ, chính sách đối với người hoạt động không chuyên trách ở thôn, tổ dân phố

    Ngân sách nhà nước thực hiện khoán quỹ phụ cấp bằng 3,0 lần mức lương cơ sở để chi trả hàng tháng đối với người hoạt động không chuyên trách ở mỗi thôn, tổ dân phố. Riêng đối với thôn có từ 350 hộ gia đình trở lên, thôn thuộc xã trọng điểm, phức tạp về an ninh, trật tự theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền; thôn thuộc xã biên giới hoặc hải đảo được khoán quỹ phụ cấp bằng 5,0 lần mức lương cơ sở.

    Căn cứ vào quỹ phụ cấp quy định tại khoản này và căn cứ vào đặc thù của từng cấp xã, yêu cầu quản lý, tỷ lệ chi thường xuyên của cấp xã và nguồn thu ngân sách của địa phương, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trình Hội đồng nhân dân cùng cấp quy định mức phụ cấp của từng chức danh, mức phụ cấp kiêm nhiệm chức danh đối với người hoạt động không chuyên trách và mức bồi dưỡng người trực tiếp tham gia công việc của thôn, tổ dân phố.

    Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì đối với trường hợp của người hoạt động không chuyên trách thì từ ngày 25/06/2019 khi Nghị định 34/2019/NĐ-CP có hiệu lực thì sẽ được hưởng lương phụ cấp khoán.

    Tuy nhiên mức phụ cấp này là mức khoán cho 03 chức danh bao gồm Bí thư Chi bộ; Trưởng thôn hoặc Tổ trưởng tổ dân phố; Trưởng Ban công tác mặt trận.

    Do vậy căn cứ vào đặc thù của từng cấp xã, yêu cầu quản lý, tỷ lệ chi thường xuyên của cấp xã và nguồn thu ngân sách của địa phương, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trình Hội đồng nhân dân cùng cấp quy định mới có thể xác định được mức phụ cấp của từng chức danh cụ thể.

    Mặt khác cần căn cứ vào đặc thù của từng xã, đối với thôn có hộ gia đình dưới 350 trở xuống thì mức phụ cấp khoán sẽ là 3.0 mức lương cơ sở, còn đối với thôn có hộ gia định từ 350 trở lên thôn thuộc xã trọng điểm, phức tạp về an ninh, trật tự theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền; thôn thuộc xã biên giới hoặc hải đảo được khoán quỹ phụ cấp khoán bằng 5,0 lần mức lương cơ sở.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/06/2019)
  • #520924   16/06/2019

    kindy_tran_8_2
    kindy_tran_8_2
    Top 500
    Female
    Mầm

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2017
    Tổng số bài viết (135)
    Số điểm: 945
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 39 lần


    Mình xin được trình bày cách tính lương, phụ cấp trong các cơ quan, tổ chức của Đảng, Nhà nước kể từ ngày 01/7/2019 trở đi.

    Theo đó, tại Thông tư 04/2019/TT-BNV hướng dẫn cách tính lương, phụ cấp  trong các cơ quan, tổ chức của Đảng, Nhà nước thì từ ngày 01/7/2019 trở đi, quỹ phụ cấp được ngân sách Nhà nước khoán đối với mỗi cấp xã, thôn, tổ dân phố được tính theo mức lương cơ sở 1,49 triệu đồng/tháng.

    Do đó, theo Nghị định 34/2019/NĐ-CP, từ 01/7/2019, mức phụ cấp cho các đối tượng này được tính như sau:

    - Mức phụ cấp với người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã:

    Loại 1 được khoán quỹ phụ cấp bằng 16,0 lần mức lương cơ sở: 1,49 triệu đồng x 16 =23,84 triệu đồng/tháng;

    Loại 2 được khoán quỹ phụ cấp bằng 13,7 lần mức lương cơ sở: 1,49 triệu đồng x 13,7 =20,413 triệu đồng/tháng;

    Loại 3 được khoán quỹ phụ cấp bằng 11,4 lần mức lương cơ sở: 1,49 triệu đồng x 11,4 =16,986 triệu đồng/tháng.

    Mức phụ cấp với người hoạt động không chuyên trách ở thôn, tổ dân phố:

    + Được khoán quỹ phụ cấp bằng 3,0 lần mức lương cơ sở: 1,49 triệu đồng x 3 = 4,47 triệu đồng/tháng;

    + Riêng thôn có từ 350 hộ gia đình trở lên, thôn thuộc xã trọng điểm, phức tạp về an ninh, trật tự; thôn thuộc xã biên giới hoặc hải đảo được khoán quỹ phụ cấp bằng 5,0 lần mức lương cơ sở: 1,49 triệu đồng x 5 = 7,45 triệu đồng/tháng.

    Cập nhật bởi kindy_tran_8_2 ngày 17/06/2019 05:31:55 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kindy_tran_8_2 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/06/2019)