DanLuat 2015

mức phạt về tội xâm phạm gia cư bất hợp pháp

Chủ đề   RSS   
  • #230051 29/11/2012

    myhanh.98

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    mức phạt về tội xâm phạm gia cư bất hợp pháp

    Xin chào luật sư !
    Tôi có 1 vấn đề thắc mắc mong được luật sự giải đáp
    Anh họ của tôi đã trèo vào nhà 1 ngườiđể lấy 1 chiếc laptop trị già khoảng 20triệu và bị bắt lên công an quận và  anh ấy đã cũng đã có 1 số án trên phường trước đó.Vậy anh ấy có phải đy tù không?
    Và thời gian đy tù là bao lâu xin luật sự giải đáp thắc mắc của tôi ! xin chân thành cám ơn

     

     
    6133 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #230070   29/11/2012

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2660)
    Số điểm: 18940
    Cảm ơn: 852
    Được cảm ơn 1020 lần
    SMod

    Thời gian "đi tù" như bạn hỏi là bao lâu xác định chính xác thì khó quá nhỉ, còn phụ thuộc diễn biến tại phiên tòa khi xét xử nữa chứ.

    Bạn xem điều 138 Bộ luật hình sự mức phạt về tội trộm cắp tài sản:

     

    Điều 138. Tội trộm cắp tài sản

    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b)  Có tính chất chuyên nghiệp;

    c)  Tái phạm nguy hiểm;

    d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

    đ) Hành hung để tẩu thoát;

    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    g)  Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt  nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.

    Cập nhật bởi Xmen-8711 ngày 29/11/2012 09:04:28 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    invalid5419941513 (30/11/2012)

0 Thành viên đang online
-