mức phạt trong kinh doanh vàng bạc

Chủ đề   RSS   
  • #194182 16/06/2012

    vaomakhan

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    mức phạt trong kinh doanh vàng bạc

    Tôi mở cửa hàng kinh doanh cá thể vàng bạc ở Quận Hai bà Trưng. Nhưng lại bị công an quận cầu giấy phạt không có giấy phép kinh doanh vì đã mua phải đồ do bất chính mà có đem bán cho tôi vào thời điểm chưa có giấy phép kinh doanh. Tôi là người có liên quan trong vụ trộm cắp tài sản bên quận cầu giấy đó. vậy xin được hỏi luật sư công an quận cầu giấy có đủ thủ tục pháp lí để phạt tôi về việc chưa có giấy phép kinh doanh.và mức phạt là bao nhiêu? Xin chân thành cám ơn!
     
    4340 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #194270   16/06/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 86 lần


    Chào bạn.

    Căn cứ vào khoản 2, Điều 11 Nghị định 06 của Chính phủ ban hành ngày 16.1.2008 qui định về xử phạt hành chính trong hoạt động thương mại đối với hành vi vi phạm quy định về Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của thương nhân là hộ kinh doanh như sau:

    2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh mà không có Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo quy định.

    4. Phạt tiền gấp hai lần mức tiền phạt quy định từ khoản 1 đến khoản 3 Điều này trong trường hợp kinh doanh hàng hoá, dịch vụ thuộc danh mục hàng hoá, dịch vụ hạn chế kinh doanh, kinh doanh có điều kiện hoặc hàng hoá đã bị cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền áp dụng biện pháp khẩn cấp buộc phải thu hồi, tạm ngừng lưu thông, lưu thông có điều kiện hoặc phải có giấy phép.

     

    Thân chào bạn.

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    Công ty Luật Hợp Danh QUỐC VIỆT

    ĐC: 53 Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduytam vì bài viết hữu ích
    vaomakhan (18/06/2012)
  • #194617   18/06/2012

    vaomakhan
    vaomakhan

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin được chân thành cảm ơn lật sư. Như vậy mức phạt từ 5 triệu đến 10 triệu với tôi là sai quy định phải không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #194664   18/06/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 86 lần


    Bạn lưu ý là mức phạt trên chỉ áp dụng với lỗi không đăng ký kinh doanh. Còn không biết hành vi của bạn còn vi phạm lỗi nào khác theo quy định của pháp luật. Do vậy, bạn nên xem kỹ quyết định xử phạt của công an để trình bày rõ hơn để được tư vấn cụ thể hơn.

    Thân chào bạn.

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    Công ty Luật Hợp Danh QUỐC VIỆT

    ĐC: 53 Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduytam vì bài viết hữu ích
    vaomakhan (19/06/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN DUY TÂM - VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUỐC VIỆT

ĐC: 215B Phạm Văn Thuận, phường Tân Tiến, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

ĐT: 061 3600436 Fax: 061 3918588 - DĐ: 0979 889908 - Email: lsduytam@yahoo.com.