DanLuat 2015

Mức phạt mới từ 01/8/2016 đối với trường hợp rẽ phải khi có đèn đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #430881 15/07/2016

    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1534 lần


    Mức phạt mới từ 01/8/2016 đối với trường hợp rẽ phải khi có đèn đỏ

    Câu hỏi “Đèn đỏ có được phép rẽ phải không?” có lẽ vẫn là thắc mắc của nhiều người khi tham gia giao thông đường bộ hiện nay. Câu trả lời cuối cùng đó là: “Đèn đỏ chỉ được phép rẽ phải khi có biển báo giao thông hoặc biển hiệu”

    Cấm rẽ phải khi có đèn đỏ

    Để mình giải thích cho các bạn lý do tại sao nhé:

    Theo Khoản 3 Điều 10 Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định:

    Điều 10. Hệ thống báo hiệu đường bộ

    3. Tín hiệu đèn giao thông có ba mầu, quy định như sau:

    a) Tín hiệu xanh là được đi;

    b) Tín hiệu đỏ là cấm đi;

    c) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường.

    Tiếp đến tại Khoản 9.3.4 Điều 9 Quy chuẩn 41:2012/BGTVT quy định:

    Điều 9. Điều khiển giao thông bằng tín hiệu đèn

    9.3. Ý nghĩa của đèn tín hiệu:

    9.3.4. Tín hiệu đỏ: Cấm đi.

    Sau khi ban hành các Luật, văn bản dưới Luật thì người tham gia tuân thủ chấp hành quy định là đèn đỏ dừng, không đi, cho dù đi thẳng hay rẽ phải, rẽ trái.

    Nhưng với 1 số tỉnh, thành chẳng hạn như Hà Nội, TP.HCM,…nạn ùn tắc xe kéo dài, và để giải quyết tình trạng này, thì các tỉnh, thành đã có văn bản quy định cho phép rẽ phải khi có đèn tín hiệu hay biển báo hiệu. Đơn cử như sau:

    Tại Quyết định 2992/QĐ-UBND của TP.HCM:

    Nhóm giải pháp 3: Các giải pháp kỹ thuật để hạn chế tai nạn giao thông và ùn tắc giao thông.

    c) Tổ chức phân luồng giao thông:

    5. Thường xuyên theo dõi, kiểm tra, điều chỉnh chu kỳ hợp lý hệ thống đèn tín hiệu giao thông; Lắp đặt bổ sung hệ thống đèn tín hiệu giao thông tại các giao lộ có mật độ xe lưu thông cao nhưng chưa có đèn tín hiệu giao thông. (Phụ lục 9); lắp đặt bổ sung đèn tín hiệu giao thông cho phép rẽ trái hoặc rẽ phải khi đèn đỏ tại các giao lộ đủ điều kiện.

    Như vậy, trong các trường hợp không có đèn tín hiệu giao thông hay biển hiệu cho phép rẽ phải thì bạn không được phép rẽ phải, nếu vi phạm thì tùy loại phương tiện bạn điều khiển sẽ bị xử phạt theo mức sau, căn cứ theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có hiệu lực từ ngày 01/8/2016:

    Phương tiện

    giao thông

    Mức xử phạt trong trường hợp

    rẽ phải khi có đèn đỏ

    Ô tô

    1.200.000 – 2.000.000 đồng

    Xe máy, xe mô tô

    300.000 – 400.000 đồng

    Máy kéo, xe máy chuyên dùng

    400.000 – 600.000 đồng

    Xe đạp

    60.000 – 80.000 đồng

     

     
    34274 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-