Mức phạt ký hợp đồng bằng USD

Chủ đề   RSS   
  • #154667 12/12/2011

    lienduy2

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/10/2011
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 620
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 3 lần


    Mức phạt ký hợp đồng bằng USD

    Công ty em là Công ty liên doanh. Trong thời gian đầu mới thành lập, sếp em ( là người nước ngoài) do không biết luật nên đã thanh toán nhiều khoản cho nhà cung cấp bằng USD: tiền thuê văn phòng, tiền sửa chữa nội thất tòa nhà văn phòng, tiền lương nhân viên... ( thời gian này chưa có bộ phận kế toán )
    Vậy, Công ty em có bị phạt không? Mức phạt trong trường hợp này khoảng bao nhiêu?
    Em nhờ luật sư tư vấn dùm. Em cám ơn.

    Duy EZpro

    Ha Noi, Viet Nam

     
    15872 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #154915   13/12/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1474 lần


     Chào bạn!
    Theo Điều 29 Nghị định160/2006/NĐ-CP quy định: "
    Trên lãnh thổ Việt Nam, mọi giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối trừ các trường hợp sau...".

        Khoản 5 Điều 9 Nghị định107/2008/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính các hành vi đầu cơ, găm hàng, tăng giá quá mức, đưa tin thất thiệt, buôn lậu và gian lận thương mại quy định: "Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi niêm yết giá hàng hoá, dịch vụ bằng ngoại tệ hoặc thu tiền bán hàng, phí dịch vụ bằng ngoại tệ mà không được phép".

        Khoản 10 Điều 4 Thông tư93/2010/TT-BTC hướng dẫn việc xác định các hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực tài chính là hành vi buôn lậu, gian lận thương mại và hàng giả, trong phần xác định các hành vi gian lận thương mại trong lĩnh vực giá, quy định: "Niêm yết giá hàng hoá, dịch vụ bằng ngoại tệ hoặc thu tiền bán hàng, phí dịch vụ bằng ngoại tệ mà không được phép
    ".

    Ngoài ra, bạn cần tham khảo Nghị định 202/2004/NĐ-CP và 95/2011/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực tiền tệ.

    Trên đây là quy định pháp luật, còn việc cty bạn có bị xử phạt hay không, phụ thuộc vào các cơ quan chức năng có thanh tra, kiểm tra hay không?

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    lienduy2 (13/12/2011) Maiphuong5 (14/12/2011)
  • #154941   13/12/2011

    lienduy2
    lienduy2

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/10/2011
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 620
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 3 lần


    Cám ơn luật sư đã trả lời em. Nhưng thú thực là em đã đọc luật rồi mà chưa hiểu lắm vì:
     + Thứ nhất, bên em là bên đi thuê ( tức khách hàng), không phải bên cho thuê ( người bán).
     + Thứ 2: Khi thanh toán cho công ty cho thuê nhà, Công ty mẹ ở Hàn Quốc, chuyển khoản cho Công ty cho thuê nhà bằng tiền USD, sau này, khi bên em đã thành lập xong Công ty, có đăng ký kinh doanh thì trực tiếp thanh toán cho Công ty cho thuê nhà bằng tiên VNĐ.
    => như vậy thời gian trước khi thành lập, bên Công ty mẹ ở Hàn Quốc chuyển khoản thanh toán hộ bên em tiền thuê nhà bằng USD thì bên em có vi phạm pháp luật không ạ? Và trong trường hợp này bên cho thuê nhà có vi phạm luật không? ( Họ gửi bên em đề nghị thanh toán các lần đều bằng tiền USD và bên em tự quy đổi ra VNĐ để thanh toán )
    Nhờ luật sư tư vấn dùm em. Em cám ơn.

    Duy EZpro

    Ha Noi, Viet Nam

     
    Báo quản trị |  
  • #155038   14/12/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1474 lần


    Chào bạn!
    Theo quy định pháp luật thì cty mẹ của bạn ở Hàn Quốc nên có quyền chuyển khoản thanh toán bằng tiền ngoại tệ, không vi phạm pháp luật.
    Trường hợp ở VN mà cty bạn quy đổi từ tiền USD ra tiền Việt để thanh toán thì cũng không vi phạm pháp luật

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    lienduy2 (14/12/2011)
  • #155301   14/12/2011

    lienduy2
    lienduy2

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/10/2011
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 620
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 3 lần


    Em cám ơn luật sư. Như vậy bên công ty cho Cty em thuê nhà cũng không vi phạm gì đúng không ạ.

    Duy EZpro

    Ha Noi, Viet Nam

     
    Báo quản trị |  
  • #155375   15/12/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1474 lần


    Chào bạn!
    Nếu trong HĐ thuê văn phòng, ghi số tiền thuê là tiền USD quy đổi thành tiền Việt tại thời điểm thanh toán thì không vi phạm gì cả.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com