Mức phạt giữa BLDS 2005 và Luật thương mại 2005

Chủ đề   RSS   
  • #221038 19/10/2012

    xaydunghungvuong

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2011
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 575
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 2 lần


    Mức phạt giữa BLDS 2005 và Luật thương mại 2005

    Em thân chào các anh chị và luật sư!

    Em có vấn đề rất muốn giải đáp, mong mọi người co thể giúp và gợi ý cho em.

    Mức phạt được quy định trong BLDS 2005 có gì khác so với mức phạt trong Luật Thương mại 2005? Sự khác nhau đó có sự mâu thuẫn trong trường hợp này hay không? Vì sao?

    Nếu trong hợp đồng thương mại nhưng các bên hoàn toàn tự nguyện, thoả thuận áp dụng mức phạt là 10% giá trị phần nghĩa vụ bị vi phạm thì thoả thuận đó có được chấp nhận không? Vì sao?

    Em chân thành cảm ơn.

     
    14414 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #221053   19/10/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14565)
    Số điểm: 100855
    Cảm ơn: 3323
    Được cảm ơn 5156 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn nói mức phạt theo BLDS và Luật thương mại khác nhau cụ thể là như thế nào ? Bạn nên trích dẫn rõ điều luật ra, đừng nên đánh đố như vậy, sẽ ít người hiểu để tham gia thảo luận với bạn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    xaydunghungvuong (21/10/2012)
  • #221299   21/10/2012

    xaydunghungvuong
    xaydunghungvuong

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2011
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 575
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 2 lần


    Bạn ơi ở đây mình muốn hỏi là mức phạt khi vi phạm hợp đồng được quy định giữa luật dân sự và luật thương mại đó bạn, có ý kiến gì mong được bạn giúp đỡ. Cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #221324   21/10/2012

    phamthanhhuu
    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3536)
    Số điểm: 109378
    Cảm ơn: 401
    Được cảm ơn 4328 lần


    Chào bạn!

    Về mức phạt vi phạm hợp đồng trong Luật Dân sự sẽ là do các bên thỏa thuận (điều 422 Bộ Luật dân sự 2005), còn trong Luật Thương mại thì cũng do các bên thỏa thuận nhưng không quá 8% giá trị phần vi phạm (điều 301 Luật Thương mại 2005).

    Bạn có thể tham khảo bài: http://danluat.thuvienphapluat.vn/phap-luat-hop-dong-phai-phu-hop-voi-thuc-tien-75051.aspx để hiểu rõ về vấn đề này!

    Hi vọng bạn sẽ hài lòng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamthanhhuu vì bài viết hữu ích
    xaydunghungvuong (23/10/2012)
  • #221747   23/10/2012

    xaydunghungvuong
    xaydunghungvuong

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2011
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 575
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 2 lần


    Em cảm ơn các anh chị và luật sư.

    Cho em hỏi thêm vài bài tập này, mong được mọi người giúp đỡ, em chân thành cảm ơn:

    Công ty X và ông A ký hợp đồng vận chuyển 20 tấn gạo đi từ cảng Cần Thơ đến cảng Hải Phòng. Trong hợp đồng vận chuyển hai bên có thỏa thuận “nếu bên vận chuyển (công ty X) để gạo bị ẩm ướt thì phải hoàn toàn chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại”.

    Trên đường vận chuyển, khi tàu đến vùng biển Quảng Nam thì bão bất ngờ ập đến. Khó khăn lắm, thuyền trưởng mới có thể đưa tàu đến nơi an toàn nhưng toàn bộ hàng hóa trên tàu đều bị ngấm nước biển. Sau khi xảy ra sự việc, căn cứ vào thỏa thuận trong hợp đồng, ông A yêu cầu Công ty X bồi thường toàn bộ thiệt hại, nhưng Công ty X căn cứ vào Khoản 2 Điều 302 và Khoản 3 Điều 546 đã từ chối trách nhiệm bồi thường thiệt hại.

    Cho em hỏi trong trường hợp này:

    a. Sự kiện yêu cầu thiệt hại có phải là sự kiện bất khả kháng hay không? Vì sao?

                b. Yêu cầu đòi bồi thường thiệt hại của ông A có được chấp nhận không? Vì sao?

     
    Báo quản trị |  
  • #334646   23/07/2014

    NguyenNgoc0806
    NguyenNgoc0806

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    xaydunghungvuong viết:

    Em cảm ơn các anh chị và luật sư.

    Cho em hỏi thêm vài bài tập này, mong được mọi người giúp đỡ, em chân thành cảm ơn:

    Công ty X và ông A ký hợp đồng vận chuyển 20 tấn gạo đi từ cảng Cần Thơ đến cảng Hải Phòng. Trong hợp đồng vận chuyển hai bên có thỏa thuận “nếu bên vận chuyển (công ty X) để gạo bị ẩm ướt thì phải hoàn toàn chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại”.

    Trên đường vận chuyển, khi tàu đến vùng biển Quảng Nam thì bão bất ngờ ập đến. Khó khăn lắm, thuyền trưởng mới có thể đưa tàu đến nơi an toàn nhưng toàn bộ hàng hóa trên tàu đều bị ngấm nước biển. Sau khi xảy ra sự việc, căn cứ vào thỏa thuận trong hợp đồng, ông A yêu cầu Công ty X bồi thường toàn bộ thiệt hại, nhưng Công ty X căn cứ vào Khoản 2 Điều 302 và Khoản 3 Điều 546 đã từ chối trách nhiệm bồi thường thiệt hại.

    Cho em hỏi trong trường hợp này:

    a. Sự kiện yêu cầu thiệt hại có phải là sự kiện bất khả kháng hay không? Vì sao?

                b. Yêu cầu đòi bồi thường thiệt hại của ông A có được chấp nhận không? Vì sao?

    Bạn tham khảo bài viết sau nhé :

    http://www.toaan.gov.vn/portal/page/portal/tandtc/Baiviet?p_page_id=1754190&p_cateid=1751909&item_id=13773686&article_details=1

    “Great intellects are skeptical.”

    ― Friedrich Nietzsche

     
    Báo quản trị |