Mức lương trong Hợp đồng lao động của cơ quan nhà nước?

Chủ đề   RSS   
  • #557448 08/09/2020

    thachthienlong66

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Mức lương trong Hợp đồng lao động của cơ quan nhà nước?

    Kính gửi luật sư, Tôi đang công tác cho một cơ quan nhà nước, được ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Lương của tôi được tính theo bậc lương tương tự như công chức, nhưng không được hưởng phụ cấp công vụ như công chức. Vì vậy lương tôi lãnh được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

    Vậy luật sư cho tôi hỏi, vậy cơ quan nơi tôi đang công tác có vi phạm luật lao động không?

    Trân trọng và cảm ơn luật sư.

     
    164 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thachthienlong66 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #557608   10/09/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1326)
    Số điểm: 7664
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Việc ký Hợp đồng lao động trên là hợp đồng lao động thông thường giữa cơ quan đơn vị nhà nước với người lao động. Theo quy định tại Điều 90 Bộ luật Lao động 2012:

    “1. Tiền lương là khoản tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động để thực hiện công việc theo thỏa thuận.

    Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

    Mức lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định…”

    Theo quy định trên, nếu đây chỉ là Hợp đồng lao động thông thường đối với người lao động thì tiền lương sẽ áp dụng mức lương theo thỏa thuận giữa các bên, tuy nhiên sẽ không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng. Tuy nhiên hiện nay đa phần các cơ quan đơn vị hành chính Nhà nước vẫn thực hiện việc trả tiền lương cho người lao động theo hệ số lương của cán bộ công chức, việc trả lương như vậy là không phù hợp với quy định của Bộ Luật Lao động, nhưng do hiện nay pháp luật chưa quy định cụ thể về việc trả lương như vậy nên không thể giải quyết triệt để được.

    Như vậy, bạn đang công tác cho một cơ quan nhà nước, được ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn nhưng lương bạn lãnh được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định. Việc cơ quan bạn trả lương như vậy là trái quy định ở trên và là hành vi vi phạm luật lao động.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/09/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/