DanLuat 2015

Mức lương lao động hợp đồng theo Nghị định 68

Chủ đề   RSS   
  • #428290 19/06/2016

    traixuoi198

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Mức lương lao động hợp đồng theo Nghị định 68

    Cho mình hỏi vấn đề về tiền lương lao động theo nghị định 68 

    Mình tốt nghiệp đại học chính quy được nhận vào làm việc cơ quan hành chính của tỉnh. Công việc của mình là làm nhân viên đánh máy vậy mức lương mình được hưởng là như thế nào vậy?

     
    42999 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn traixuoi198 vì bài viết hữu ích
    thanhdx (23/03/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #428327   19/06/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Lương của bạn do sếp của bạn quyết định, cứ hỏi phòng tổ chức sẽ biết.

     
    Báo quản trị |  
  • #438268   12/10/2016

    quynhnga96
    quynhnga96

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2015
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 6 lần


    Chào bạn !!!

    Dựa vào thông tin bạn cung cấp mình xin có một số ý kiến như sau:

    Điều 1 NĐ 68/2000/NĐ-CP Về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp ( sau đây gọi là NĐ 68/2000/ NĐ- CP) quy định:

    “Điều 1: Thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc sau đây trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp :

    Sửa chữa, bảo trì đối với hệ thống cấp điện, cấp, thoát nước ở công sở, xe ô tô và các máy móc, thiết bị khác đang được sử dụng trong cơ quan, đơn vị sự nghiệp;

    2.Lái xe;

    3.Bảo vệ;

    4.Vệ sinh;

    5.Trông giữ phương tiện đi lại của cán bộ, công chức và khách đến làm việc với cơ quan, đơn vị sự nghiệp;

    6. Công việc khác.”

    Và điều kiện để cơ quan hành chính nhà nước ký hợp đồng là “phải thực sự có nhu cầu về các công việc quy định tại Điều 1 của Nghị định số 68/2000/NĐ-CP” ( khoản 4 Mục III Thông tư số 15/2001/TT-BTCCBCP về hướng dẫn thực hiện nghị định 68/2000/ NĐ- CP). Ngoài ra, Khoản 1 mục II Thông tư số 15/2001/TT-BTCCBCP quy định: Một số loại công việc theo quy định tại Điều 1 của Nghị định số 68/2000/NĐ-CP được thực hiện thông qua ký kết hợp đồng lao động.

    Do vậy, nếu cơ quan hành chính của tỉnh nơi bạn làm việc thực sự có nhu cầu về nhân viên đánh máy thì có thể giao kết với bạn một hợp đồng lao động theo Điều 1 của Nghị định số 68/2000/NĐ-CP về công việc đánh máy.

    Thứ nhất, căn cứ Khoản 4 Mục II Thông tư số 15/2001/TT-BTCCBCP hướng dẫn thực hiện NĐ 68/2000/NĐ-CP thì :

    Trường hợp ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với cá nhân trực tiếp làm các công việc nói tại Điều 1 của Nghị định số 68/2000/NĐ-CP thì ngoài những quy định được ghi trong mẫu hợp đồng được ban hành kèm theo Quyết định số 207/LĐTBXH ngày 02 tháng 4 năm 1993 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, cá nhân trực tiếp làm hợp đồng được hưởng các chế độ, chính sách như cán bộ, công chức trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp”

    Do đó, Trong trường hợp bạn kí hợp đồng lao động không xác định thời hạn theo Điều 1 nghị định số 68/2000/NĐ–CP .. bạn còn được hưởng các chế độ, chính sách như cán bộ, công chức trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp như sau:

    Được áp dụng bảng lương hành chính để xếp lương theo ngạch và để làm các công việc nói tại Điều 1 của Nghị định số 68/2000/NĐ-CP;

    + Được nâng bậc lương theo thâm niên quy định;

    + Được điều chỉnh mức lương khi Chính phủ điều chỉnh mức lương tối thiểu hoặc theo thang bảng lương mới do cải cách chính sách tiền lương.

    Thứ hai, Áp dụng Khoản 2 Điều 3 Nghị định số 47/2016/NĐ-CP Quy định về mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức viên chức thì Từ ngày 01 tháng 5 năm 2016 mức lương cơ sở sẽ là 1.210.000 đồng/tháng.

    Công thức tính mức lương được quy định trong Thông tư Số 05/2016/TT-BNV Hướng dẫn thực hiện mức lương cơ sở đối với các đối tượng hưởng lương, phụ cấp trong các cơ quan, đơn vị sự nghiệp công lập của Đảng, Nhà nước, Tổ chức chính trị - xã hội. Trong đó

    Mức lương = 1.210.000 * hệ số lương hiện tại của bạn.

    Công việc của bạn là nhân viên đánh máy nên hệ số lương ban đầu của bạn sẽ là 1,5 được quy định trong Bảng số 4 Bảng lương nhân viên thừa hành, phục vụ trong các cơ quan nhà nước và đơn vị sự nghiệp của nhà nước ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP Về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang . Do vậy mức lương ban đầu bạn được hưởng sẽ là:

    Mức lương = 1.210.000*1,5=1.815.000 (1)

    Thứ ba, Về Nghị định 17/2015/ NĐ – CP Quy định tiền lương tăng thêm đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang có hệ số lương từ 2,34 trở xuống.

    Điều kiện để được áp dụng tiền lương tăng thêm là:

    -Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong các cơ quan, đơn vị của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội theo quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ( điểm đ- khoản 1- điều 2 NĐ 17/2015)

    -Người có hệ số lương từ 2,34 trở xuống được xếp lương theo quy định tại Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ( điểm c khoản 2 điều 2 NĐ 17/2015)

    => Bạn thuộc đối tượng được hưởng tiền lương tăng thêm theo quy định như sau:

    Mức tiền lương tăng thêm hàng tháng = Hệ số lương * Mức lương cơ sở * 8% = 1,5 *1.210.000*8%= 145.200 đồng/ tháng. (2)

     Từ (1) và (2) suy ra:  mức lương của bạn = 1.815.000 + 145.200 = 1.960.200 đồng/ tháng

    Lương Thị Quỳnh Nga _– CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 3.2889.888 – E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1 - Tầng 5, SHB Building, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn quynhnga96 vì bài viết hữu ích
    traixuoi198 (12/10/2016) jooluvboo (08/02/2017) linhtcdb12345 (22/06/2017)
  • #458403   22/06/2017

    linhtcdb12345
    linhtcdb12345

    Sơ sinh

    Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Như chị nói về xếp lương người thực hiện hợp động theo nghị định 68 thì hưởng lương căn cứ vào nghị định 204. vậy có khi nào khi tuyển dụng vào. người lao động được hưởng lương bậc 3 luôn không. với trình độ Đại học nhưng công việc là nhân viên tạp vụ ah

     
    Báo quản trị |  
  • #458413   22/06/2017

    zich-nt
    zich-nt
    Top 500
    Mầm

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2016
    Tổng số bài viết (104)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 26 lần


    Theo mình khuyên nên nghỉ việc cho rồi!!chờ thi tuyển công chức hoặc làm công ty liên doanh nghe có vẻ khá hơn!!nếu bạn thích thì thôi vậy!

     
    Báo quản trị |  
  • #461141   14/07/2017

    anhhunguyen
    anhhunguyen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2017
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 12 lần


    Việc xếp lương cũng khá linh hoạt, nếu thi tuyển thì trở thành công chức và  xếp lương vào ngạch nhân viên (Thông tư 11/2014/TT-BNV)

    Còn nếu nhận vào thì ký hợp đồng 68 (NĐ 68/2000/NĐ-CP) và xếp lương theo NĐ 204/2004/NĐ-CP ngạch nhân viên đánh máy

    còn xếp lương bậc nào thì tùy vào nhiều yếu tố, xem thêm nghị định 79/2005/NĐ-CP của Chính phủ

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-