DanLuat 2015

Mức lương làm căn cứ đóng BHXH không?

Chủ đề   RSS   
  • #376410 27/03/2015

    Hongthu200981

    Mầm

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2014
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 66
    Được cảm ơn 1 lần


    Mức lương làm căn cứ đóng BHXH không?

    Em chào các Luật sư và cộng đồng dân luật ạ! 

    Cả nhà cho em hỏi là Nghị định 103/2014/NĐ-CP có chỗ nào quy định lương tối thiểu vùng làm căn cứ thu BHXH không ạ? Chả là cty em vẫn tạm thời sử dụng lương hệ số theo NĐ 205 nên Lương đóng BHXH là Hệ lương x mức lương cơ sở (1150000). Nay em đọc được công văn của BHXH VIệt Nam quy định sử dụng  LTTV theo NĐ 103/2014 làm căn cứ thu BHXH. Vậy cty vẫn đóng BHXH theo mức lương cơ sở 1150000 có vi phạm không ạ?

     
    1401 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #376530   28/03/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Điều 94. Tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

    1. Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có). Tiền lương này được tính trên cơ sở mức lương tối thiểu chung.

    2. Đối với người lao động đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động.

    3. Trường hợp mức tiền lương, tiền công quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này cao hơn hai mươi tháng lương tối thiểu chung thì mức tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội bằng hai mươi tháng lương tối thiểu chung.

    Luật Bảo hiểm xã hội 2006

     

    Vậy thì không phải ai cũng tính lương theo mức lương tối thiểu chung rồi đó.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    Hongthu200981 (13/07/2015)

0 Thành viên đang online
-