DanLuat 2015

Mức lương đóng BHXH và đóng BHTN khác nhau?

Chủ đề   RSS   
  • #367344 12/01/2015

    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Mức lương đóng BHXH và đóng BHTN khác nhau?

    Chào các bạn.

    Tại Luật BHXH 2014 quy định:

    Điều 89. Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

    2. Đối với người lao động đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức lương và phụ cấp lương theo quy định của pháp luật về lao động.

    3. Trường hợp tiền lương tháng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này cao hơn 20 lần mức lương cơ sở thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bằng 20 lần mức lương cơ sở.

    Tại Luật Việc làm quy định:

    Điều 58. Tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm thất nghiệp

    2. Người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp là tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thực hiện theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội. Trường hợp mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp cao hơn hai mươi tháng lương tối thiu vùng thì mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp bằng hai mươi tháng lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động tại thời điểm đóng bảo hiểm thất nghiệp.

    Như vậy: Mức lương đóng BHXH và BHTN sẽ khác nhau (trước kia là bằng nhau).
    Tại sao lại có quy định như thế này nhỉ?

     
    2565 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (12/01/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #367351   12/01/2015

    HoGiaConsulting
    HoGiaConsulting

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2014
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 10 lần


    Câu hỏi của bạn hay. Mình cũng băn khoăn vậy. Theo ý mình thì có thể do việc thanh toán BHTN cần phù hợp với mức sống tối thiểu căn cứ theo khu vực người tham gia BH sống (thường chỉ đóng từ 12 tháng trở đi là đã đáp ứng điều kiện hưởng BH rồi). Trong khi đó, BHXH liên quan đến tiền lương, cần tính theo 1 quá trình dài (25-30) nên cần căn cứ theo lương cơ sở để tính

    HoGia Consulting blog được tạo lập nhằm mục đích trao đổi thông tin và thảo luật về môi trường đầu tư và hệ thống pháp luật tại Việt Nam. Xem thêm: http://hogiaconsulting.blogspot.com

     
    Báo quản trị |  
  • #367366   12/01/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13213)
    Số điểm: 91249
    Cảm ơn: 2988
    Được cảm ơn 4593 lần
    SMod

    Chẳng qua là do sắp vỡ quỹ nên các bác soạn thảo tìm cách tăng thu giảm chi mà thôi. Tất cả mọi giải thích chỉ là ngụy biện

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-