Mức hưởng hưu trí và thời điểm hưởng của lao động nam

Chủ đề   RSS   
  • #539907 29/02/2020

    tuthaitran

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/02/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Mức hưởng hưu trí và thời điểm hưởng của lao động nam

    Tôi là giáo viên cấp 3 đã làm việc được hơn 30 năm. Đến tháng 1/3/2018 tôi đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí. Vậy mức hưởng hưu trí và thời điểm hưởng từ năm 2018 của tôi được tính từ tháng mấy?

     
    154 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuthaitran vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539939   29/02/2020

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (949)
    Số điểm: 9488
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 244 lần


    Bạn là giáo viên cấp 3 đã làm việc được hơn 30 năm, thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định Điều 2  Luật bảo hiểm xã hội 2014. Đến tháng 3/2018 bạn đủ điều kiện để hưởng chế độ hưu trí theo quy định tại Điều 54 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.

    Về mức hưởng chế độ hưu trí:

    Căn cứ Điều 56  Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

    “2. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này và tương ứng với số năm đóng bảo hiểm xã hội như sau:

    a) Lao động nam nghỉ hưu vào năm 2018 là 16 năm, năm 2019 là 17 năm, năm 2020 là 18 năm, năm 2021 là 19 năm, từ năm 2022 trở đi là 20 năm;

    b) Lao động nữ nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi là 15 năm.

    Sau đó cứ thêm mỗi năm, người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản này được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%."

    Theo đó, bạn là lao động nam đã đóng BHXH được hơn 30 năm và đến tháng 3/2018 thì đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí. Do đó, cách tính mức hưởng lương hưu của bạn năm 2018 được xác định như sau:

    – 16 năm đầu tiên được tính là 45%;

    – sau đó cứ thêm 01 năm thì được tính thêm 02%, mức tối đa là 75% tương ứng với 31 năm đóng bảo hiểm xã hội;

    Về thời điểm hưởng lương hưu:

    Theo khoản 1, Điều 18 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định về thời điểm hưởng lương hưu:

    “1. Thời điểm đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu là ngày 01 tháng liền kề sau tháng sinh của năm mà người lao động đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu. Trường hợp tháng sinh là tháng 12 thì thời điểm đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu là ngày 01 của tháng 01 năm liền kề sau năm mà người lao động đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu.”

    Bạn là đối tượng đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, ngày 01/3/2018 bạn đủ điều kiện để hưởng chế độ hưu trí thì thời điểm bạn được hưởng lương hưu sẽ được tính là ngày 01 tháng liền kề sau tháng sinh của năm mà bạn đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu, cụ thể ngày 1/4/2018 là thời điểm bạn được hưởng lương hưu.

     
    Báo quản trị |  
  • #540019   29/02/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (229)
    Số điểm: 1490
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 39 lần


    Phản hồi

    Căn cứ Khoản 2 Điều 56 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

    “2. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này và tương ứng với số năm đóng bảo hiểm xã hội như sau:

    a) Lao động nam nghỉ hưu vào năm 2018 là 16 năm, năm 2019 là 17 năm, năm 2020 là 18 năm, năm 2021 là 19 năm, từ năm 2022 trở đi là 20 năm;

    Sau đó cứ thêm mỗi năm, người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản này được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%.”

    Theo đó, anh nghỉ hưu từ 01/03/2018 thì mức hưởng bằng 45% mức bình quân lương tháng đóng BHXH tương ứng với 16 năm đóng BHXH trước khi nghỉ hưu. Sau đó cứ mỗi năm tính thêm 2%;

     
    Báo quản trị |