DanLuat 2015

Mức hưởng chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #146560 09/11/2011

    dungvietart

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mức hưởng chế độ thai sản

    Tôi làm việc tại công ty A và bắt đầu được đóng BHXH từ năm 2007 đến tháng 5/2011, sau tháng đó thì tôi nghỉ việc tại công ty. Cũng từ đó tôi dừng đóng BHXH  tại công ty A. Sau đó môt thời gian tôi đi làm lại tại công ty B và được công ty này bắt đầu đóng BHXH cho từ tháng 9/2011 đến tháng 11/2011. Dự tính đến tháng 12 này tôi sinh em bé. Vậy liệu tôi có được hưởng chế độ thai sản khi đóng BHXH như vậy không và mức hưởng của tôi như thế nào? (Mức lương đóng BHXH của tôi o cả 2 công ty đều là 2.2tr). Xin các luật sư chỉ giúp!
     
    4937 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #146676   10/11/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13491)
    Số điểm: 93036
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn đã tham gia BHXH 9 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh (12/2010 - 11/2011) như vậy bạn đủ điều kiện nhận trợ cấp thai sản.

    Mức hưởng thai sản thông thường là 4 tháng tiền lương trung bình của 6 tháng BHXH cuối cùng, trong trường hợp của bạn là 2.2 triệu x 4. Ngoài ra thì bạn còn được trợ cấp 1 lần là 830K x 2.

    Chúc bạn mẹ tròn con vuông.
     
    Báo quản trị |  
  • #146850   10/11/2011

    dungvietart
    dungvietart

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn ntdieu ơi nhưng theo luật mức hưởng chế độ BHXH là tiền lương trung bình của 6 tháng #ff0000;">liền kề trước khi nghỉ việc. Mà trong trường hợp của tôi tính ra trước khi nghỉ việc ở công ty B thì tôi chỉ có 3 tháng liền kề có lương thôi, còn lại 3 tháng trước đó là tôi nghỉ làm không có lương. Vậy thì liệu mức trợ cấp của tôi liệu có phải là: (2.2 triệu * 3) / 6 * 4 không? Các bạn cho tôi câu trả lời với!
     
    Báo quản trị |  
  • #146859   10/11/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13491)
    Số điểm: 93036
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, luật BHXH đã có quy định rõ ràng rồi. Tiền lương trung bình ở đây chỉ tính những tháng bạn có tham gia BHXH thôi, những tháng không tham gia thì khỏi tính.

    Điều 35. Mức hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 29, 30, 31, 32 và 33 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-