Mức hình phạt khi vay nợ công ty nhưng không có khả năng trả?

Chủ đề   RSS   
  • #566292 07/01/2021

    asdfgh

    Sơ sinh


    Tham gia:07/01/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Mức hình phạt khi vay nợ công ty nhưng không có khả năng trả?

    Ls cho e hỏi ạ ... e làm bên cty nhưng e kg có hợp đồng lao động nhưng e đã vay cty số tiền 10tr và trong khi đó e đi giao hàng và đã lấy số tiền hàng 10tr nữa bên cty vẫn báo cho e lịch giả nhưng giờ e chưa có khả năng và bên cty nộp đơn khởi kiện thì e bị mức hình phạt như nào ạ.

     
    208 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn asdfgh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #566323   08/01/2021

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2036)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Với hành vi giữ tiền của công ty, bạn là nhân viên nhiều khả năng có thể bị xem xét và xử lý về mặt hình sự (tội phạm) tùy vào mức độ nghiêm trọng của hành vi vi phạm và số tiền mà bạn chiếm đoạt. Nếu bạn lấy tiền của công ty mà có nói với công ty thì ở đây công ty có thể kiện dân sự đòi nợ đối với bạn. Nếu bạn ấy không nói trước với công ty, mà khi thu tiền chiếm giữ luôn số tiền đó không trả cho công ty thì công ty có thể tố cáo ra cơ quan công an để khởi tố vụ án hình sự, cụ thể ở đây có thể là tội “Trộm cắp tài sản” (Điều 173), hoặc “Lừa đảo chiếm đoạt tài sản” (Điều 174), tội “Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản” (Điều 175) hoặc Tội “chiếm giữ trái phép tài sản” (Điều 176), "Tội sử dụng trái phép tài sản" (Điều 177) theo qui định tại Bộ luật hình sự 2015.

    Tuy nhiên, cụ thể định tội danh như thế nào thì trước mắt phải xem xét kỹ về nội dung, chứng cứ, tài liệu liên quan và qua sự điều tra của cơ quan chức năng.
    Việc giải quyết nội bộ giữa bạn với công ty  hay truy cứu trách nhiệm hình sự đối với bạn thì tùy vào hướng giải quyết mà các bên lựa chọn.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/01/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.