múc đất gây thiệt hại tài sản cho người sử dụng đất liền kề

Chủ đề   RSS   
  • #227610 19/11/2012

    thanhbudang

    Male
    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    múc đất gây thiệt hại tài sản cho người sử dụng đất liền kề

    cho em hỏi người sư dụng đất liền kề múc đất gây sạt lở đất, hàng rào nhà em có vi phạm pháp luật không? cảm ơn Luật sư!

    hoaithanh

     
    3530 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #227857   20/11/2012

    thangtiensinh
    thangtiensinh
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2011
    Tổng số bài viết (183)
    Số điểm: 3126
    Cảm ơn: 151
    Được cảm ơn 154 lần


    Chào bạn !

    Vấn đề này đã được qui định trong: Chương XVI - Những quy định khác về quyền sở hữu BLDS 2005 (Từ Điều 262 -279 BLDS). Bạn có quyền yêu cầu người hàng xóm bồi thường thiệt hại về những thiệt hại mà họ đã gây ra cho nhà bạn.

    BLDS 2005 viết:

    ....

    Điều 268. Nghĩa vụ bảo đảm an toàn đối với công trình xây dựng liền kề

    Khi đào giếng, đào ao hoặc xây dựng các công trình dưới mặt đất, chủ sở hữu công trình phải đào, xây cách mốc giới một khoảng cách do pháp luật về xây dựng quy định.

    Trong trường hợp công trình có nguy cơ đe doạ sự an toàn bất động sản liền kề và xung quanh thì chủ công trình phải thực hiện ngay các biện pháp khắc phục; nếu gây thiệt hại cho chủ sở hữu bất động sản liền kề và xung quanh thì phải bồi thường.

    Trân trọng !

    Thái độ của bạn sẽ quyết định và làm thay đổi cuộc đời bạn !

     
    Báo quản trị |