DanLuat 2015

Mức chi trả BHYT 2016

Chủ đề   RSS   
  • #415676 16/02/2016

    Mức chi trả BHYT 2016

    E có thẻ BHYT đăng ký nơi KCB ban đầu tại BV đa khoa tỉnh, nghỉ tết về nhà e bị đau nên đi khám ở BV huyện, tiền thuốc hết 159.000 và e phải nộp 50.000. Vậy bảo hiểm chi trả cho e 70%. Nhưng theo e biết từ 1/1/2016 khám chữa bệnh trái tuyến được hưởng 100% chi phí KCB, vậy sao e phải nộp tiền? Nhờ luật sư giải đáp giúp e. E cảm ơn!
     
    3975 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #415710   16/02/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8555)
    Số điểm: 47962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2373 lần
    Lawyer

    Chào em,

    Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định về mức hưởng bảo hiểm y tế khi khám chữa bệnh không đúng tuyến như sau:

    Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

    Thứ nhất, Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

    Thứ hai,  Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

    Thứ ba, Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.

    Như vậy, em có quyền khiếu nạI đến cơ quan BHYT địa phương em để yêu cầu phải thanh toán 100% chi phí điều trị ở bệnh viện cấp huyện mà em đã điều trị nhé.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    NguoiKeToan (17/02/2016)
  • #423197   28/04/2016

    thanhthao211196
    thanhthao211196

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa Luật sư: Tôi có hộ khẩu ở TPHCM nhưng bây giờ tôi sống ở Long An( không có đăng

    kí tạm trú). Tôi muốn mua BHYT ở Long An thì cần những thủ tục gì? Thủ tục khám

    chữa bệnh như thế nào? Mức hưởng ra sao? Tôi cám ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #423366   02/05/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8555)
    Số điểm: 47962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2373 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Bạn muốn tham gia BHYT ở Long An thì phải đăng ký tạm tú tại Long An để tham gia BHYT vì thủ tục khi than gia là phải xuất trình giấy tờ đăng ký tạm trú để chứng minh nơi cư  trú.

    KhI THAM gia BHYT thì bạn phải lựa chọn một bệnh viện trong danh mục để chọn nơi đăng ký khám chữa bệnh của mình và khi đã có thẻ BHYT thì bạn phải đến đúng nơi đã đăng ký để khám chữa bệnh theo chế độ BHYT. Khi cần chuyển đến bệnh viện khác thì bệnh viện nơi bạn đăng ký sẽ tự động có giấy giới thiệu chuyển viện cho bạn. 

    Theo quy định mới hiện này của ngàng y tế và BHYT thì khi bạn tham gia khám chữa bệnh tại bệnh viện tuyến quận/huyện thì có thể khÁM chữa bệnh tại bất cứ bệnh viện quận huyện nào trong cùng tỉnh đều được hưởng chế độ BHYT.

    tHÂN MẾN

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-