DanLuat 2015

Mức bồi thường do gây ra tai nạm giao thông và nếu khởi khiện thì thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #346642 25/09/2014

    binhlv1981

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mức bồi thường do gây ra tai nạm giao thông và nếu khởi khiện thì thế nào?

    - cháu tôi sinh năm 1997 tham gia giao thông trên đường liên thôn (đường của làng xã) cháu tôi đi xe máy và đi đúng phần đường và lê trái của mình thì có hai phương tiện đi ngược chiều đó là ô tô tải và một xe máy đi ngược chiều thì khi đến tại một điểm giao nhau tại một điểm  trên mặt đường phẳng  thì bất ngờ chiếc xe máy đi ngược chiều với cháu tôi vượt ô tô để lên trước thì tông phải cháu tôi đi ngược chiều lại và cháu tôi văng vào ô tô và bị chết do đập phần đầu vào phần đuôi xe ô tô và bị vở sọ chấn thương não nặng và dẫn đến tử vong.còn người đi xe máy tông vào cháu tôi không bị sao cả.vậy trong trường hợp này thì sẽ xử phạt thế nào giữa xe máy đâm cháu tôi và ô tô bi liên quan kia như thế nào? mức bồi thường và xử phạt ra sao? xin luật giải phóng chỉ dẫn.
        
    xin trân trọng cảm ơn! mong được hồi âm sớm.
     
    2043 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #346802   25/09/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Chào bạn

    Về trách nhiệm hình sự: Trường hợp này người gây tai nạn giao thông dẫn đến cái chết của cháu bạn thì phạm vào tội 202 " tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ". Điều 202 quy định như sau: 

    Theo quy định tại : Điều 202. Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

    1.Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

    Theo quy định  tại nghị quyết số 02/2003 và thông tư : 09/2013/TTLT-BCA-BQP-BTP-VKSNDTC-TANDTC quy định về một số tình tiết là yếu tố định tội hoặc định khung hình phạt như sau:

    Điều 2. Một số tình tiết là yếu tố định tội hoặc định khung hình phạt

    1. Gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khỏe, tài sản của người khác hoặc gây hậu quả nghiêm trọng quy định tại khoản 1 Điều 202 đến Điều 205, Điều 208 đến Điều 215, Điều 217, Điều 220; khoản 2 các điều 206, 207, 216, 218, 219, 222, 223 Bộ luật hình sự là một trong các trường hợp sau đây:

    a) Làm chết một người;

    Như vậy, trong trường hợp này, người gây thiệt hại đến tính mạng cháu bạn phải chịu khung hình phạt từ 6 tháng đến 5 năm.

    Về phần trách nhiệm dân sự:

    Bồi thường thiệt hại theo quy định tại điều 602 của Bộ luật Dân sự về bồi thường thiệt hại do tính mạng bị xâm hại:

    1. Thiệt hại do tính mạng bị xâm phạm bao gồm:

    a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, chăm sóc người bị thiệt hại trước khi chết;

    b) Chi phí hợp lý cho việc mai táng;

    c) Tiền cấp dưỡng cho những người mà người bị thiệt hại có nghĩa vụ cấp dưỡng.

    2. Người xâm phạm tính mạng của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần cho những người thân thích thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người bị thiệt hại. Nếu không có những người này, thì người mà người bị thiệt hại đã trực tiếp nuôi dưỡng, người đã trực tiếp nuôi dưỡng người bị thiệt hại được hưởng khoản tiền này. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá sáu mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định”.

    Như vậy, người gây thiệt hại cho tính mạng cháu của bạn phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho gia đình cháu bạn. 

    Trên đây là những thông tin tư vấn sơ bộ ban đầu trên cơ sở những gì bạn đưa ra. 

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi Anlhk33-DLU ngày 25/09/2014 09:37:28 CH

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-