DanLuat 2015

Mua xe mà biết đó là tài sản ăn cắp

Chủ đề   RSS   
  • #427880 15/06/2016

    nguyenphuong1982

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua xe mà biết đó là tài sản ăn cắp

    Chào mọi người.

    Em tôi sinh năm 93, chưa từng có tiền án tiền sự. Cách đây 1 tháng, có người bán 4 chiếc xe máy với giá 20 triệu đồng, người này cũng nói rõ với em tôi là xe máy ăn cắp, nhưng ở xa nên không lo. Em tôi mua và cách đây vài ngày đã bị  bắt. Em tôi cũng đã tự giác giao nộp 4 chiếc xe. Cho tôi hỏi, tội của e tôi xử thế nào? có đến mức phải chịu hình phạt tù không ?

    Cập nhật bởi nguyenphuong1982 ngày 15/06/2016 05:02:08 CH
     
    7780 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #427882   15/06/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    Chào bạn.
    Với trường hợp của bạn, tôi có tư vấn như sau :
     
    Hành vi mua tài sản trong khi biết rõ đó là tài sản do trộm cắp mà có của em bạn đã phạm tội “chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có” tại Điều 250 Bộ luật hình sự (BLHS). Về mức hình phạt, theo hướng dẫn của khoản 4 Điều 2 Thông tư liên tịch 09/2011/TTLT-BCA-BQP-BTP-NHNNVN-VKSNDTC-TANDTC thì hành vi tiêu thụ tài sản với giá trị 20 triệu đồng như của em bạn thuộc trường hợp phạm tội ít nghiêm trọng và sẽ bị xử lý theo khoản 1 Điều 250 BLHS – với mức phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
     
    Tuy nhiên, căn cứ vào việc em bạn tự giác giao nộp lại cho công an cả 4 chiếc xe, cũng như chưa từng có tiền án, tiền sự nên khi truy cứu trách nhiệm hình sự thì em của bạn sẽ được hưởng tình tiết giảm nhẹ theo điểm b (người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại, khắc phục hậu quả), điểm h (phạm tội lần đầu và thuộc trường hợp ít nghiêm trọng)khoản 1 Điều 46 BLHS. Ngoài ra, theo Điều 60 BLHS thì trường hợp của bạn bạn có thể được hưởng án treo chứ không phải ngồi tù như lo lắng của bạn.

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ta.luatsaoviet vì bài viết hữu ích
    nguyenphuong1982 (15/06/2016)
  • #427883   15/06/2016

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Chào bạn

    Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo như thông tin bạn đưa ra thì em trai bạn đã mua xe lại của người ăn trộm và biết rõ thông tin, nguồn gốc của chiếc xe. Đồng thời đã thừa nhận tại cơ quan điều tra. Như vậy, em trai bạn đã cấu thành tội "Tiêu chứa chấp hoặc tiêu thụ  tài sản của người khác" theo quy định tại điều 250 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009, cụ thể:

    Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm .

    Như vậy, trường hợp của em trai bạn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm . Việc áp dụng khung hình phạt còn tùy thuộc vào tình tiết tăng nặng, tình tiết giảm nhẹ theo quy định tại điều 46 bộ luật hình sự.

    Trên đây là một vài trao đổi với bạn.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    nguyenphuong1982 (15/06/2016)
  • #427887   15/06/2016

    nguyenphuong1982
    nguyenphuong1982

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn ý kiến 2 luật sư,

    LS ta.luatsaoviet cho tôi hỏi có chắc chắn k bị phạt tù không vậy ?

     
    Báo quản trị |  
  • #427931   15/06/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Chào bạn nguyenphuong1982.

    - Em bạn đã phạm tội theo quy định của bộ luật hình sự:

    Điều 250.  tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có  

    1. Người nào không hứa hẹn trước mà tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm .

    - Em bạn chắc chắn sẽ bị khởi tố; việc chịu hình phạt nào: phạt tiền, cải tạo không giam giữ hay phạt tù là phụ thuộc vào nhiều yếu tố chứ không thể chắc chắn được là không bị phạt tù.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    nguyenphuong1982 (16/06/2016)
  • #427946   16/06/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    nguyenphuong1982 viết:

    Cảm ơn ý kiến 2 luật sư,

    LS ta.luatsaoviet cho tôi hỏi có chắc chắn k bị phạt tù không vậy ?

    Chào bạn nguyenphuong1982

    Đây chỉ là suy đoán cá nhân từ những thông tin bạn cung cấp. Trong bài, tôi cũng có ghi là "có thể" thôi. Không chắc chắn là không bị phạt tù nhé. Bạn liên hệ với tôi để trao đổi thêm nhé.

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ta.luatsaoviet vì bài viết hữu ích
    nguyenphuong1982 (16/06/2016)
  • #427947   16/06/2016

    nguyenphuong1982
    nguyenphuong1982

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn LS, tôi đã inbox rồi.

     
    Báo quản trị |  
  • #427958   16/06/2016

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1085)
    Số điểm: 8768
    Cảm ơn: 124
    Được cảm ơn 785 lần
    Moderator

    Các bạn đã tư vấn đầy đủ các thông tin cần thiết, tôi chỉ xin góp 1 ý nhỏ : 

    Theo thông tin mà nguyenphuong1982 cung cấp thì hành vi của em bạn ấy có dấu hiệu của tội TIÊU THỤ TÀI SẢN DO NGƯỜI KHÁC PHẠM TỘI MÀ CÓ, thế nhưng, ngoại trừ bạn hungmaiusa, còn lại cả 2 bạn ta.luatsaoviet và Anlhk33-DLU đều tư vấn hành vi này đã phạm tội CHỨA CHẤP HOẶC TIÊU THỤ TÀI SẢN DO NGƯỜI KHÁC PHẠM TỘI MÀ CÓ ! Tôi nghĩ các bạn do sơ ý nên mới xác định tội danh sai như vậy, chứ các bạn đương nhiên hiểu điều 250 BLHS qui định cho 2 tội khác nhau là CHỨACHẤP TÀI SẢN DO NGƯỜI KHÁC PHẠM TỘI MÀ CÓ  và TIÊU THỤ TÀI SẢN DO NGƯỜI KHÁC PHẠM TỘI MÀ CÓ.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #427962   16/06/2016

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Chào bạn TranTamDuc.1973

    Ai chẳng biết là điều 250 nó quy định thành 2 tội là chứa chấp và tiêu thụ. Nhưng khi đưa ra điều khoản của Bộ luật hình sự thì tôi đã dẫn chiếu nguyên văn của điều 250. Còn việc tư vấn ở trên khi tôi không nói ra cụ thể thì chắc bạn hiểu như thế là đúng.

    Trân trọng!

     

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #427970   16/06/2016

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1085)
    Số điểm: 8768
    Cảm ơn: 124
    Được cảm ơn 785 lần
    Moderator

    Anlhk33-DLU viết:

    Chào bạn TranTamDuc.1973

    Ai chẳng biết là điều 250 nó quy định thành 2 tội là chứa chấp và tiêu thụ. Nhưng khi đưa ra điều khoản của Bộ luật hình sự thì tôi đã dẫn chiếu nguyên văn của điều 250. Còn việc tư vấn ở trên khi tôi không nói ra cụ thể thì chắc bạn hiểu như thế là đúng.

    Trân trọng!

     

    Không phải ai cũng biết điều 250 BLHS qui định 2 tội mà chỉ những người am hiểu pháp luật mới biết thôi bạn nhé. Người cần tư vấn thường là người không am hiểu pháp luật, cho nên chúng ta cần chú ý tư vấn cho thật chuẩn xác để tránh bị hiểu lầm.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-