Mua vé máy bay VNA không cần hóa đơn

Chủ đề   RSS   
  • #303538 21/12/2013

    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (749)
    Số điểm: 6690
    Cảm ơn: 212
    Được cảm ơn 413 lần
    Moderator

    Mua vé máy bay VNA không cần hóa đơn

    Lang thang web nửa đêm, chộp được công văn này, thấy hay và hơi mới mới, post lên, mọi người thảo luận 

     

    TỔNG CỤC THUẾ
    CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH
    --------

    CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
    Độc lập - Tự do - Hạnh phúc 
    ---------------

    Số: 3017/CT-TTHT
    V/v: Chi phí vé máy bay mua qua website.

    TP. Hồ Chí Minh, ngày 30 tháng 5 năm 2013

     

    Kính gửi:

    Công ty TNHH Mitsui O.S.K Lines (Việt Nam)
    Địa chỉ: 1103, lầu 11, tòa nhà Sunwah, 115 Nguyễn Huệ, Q.1
    MST: 0304491818

     

    Trả lời văn thư số 20130501//CV-MOL ngày 07/5/2013 của Công ty về chi phí vé máy bay mua qua website, Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

    Căn cứ Khoản 2.8 Điều 6 Thông tư số 123/2012/TT-BTC ngày 27/07/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) quy định khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế:

    “...

    Trường hợp doanh nghiệp có mua vé máy bay qua website thương mại điện tử cho người lao động đi công tác để phục hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp thì chứng từ làm căn cứ để tính vào chi phí được trừ là vé máy bay điện tử, thẻ lên máy bay (boarding pass) và chứng từ thanh toán của doanh nghiệp có cá nhân tham gia hành trình vận chuyển.”

    Trường hợp Công ty có mua vé máy bay qua website thương mại điện tử cho người lao động đi công tác để phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh của Công ty nếu có bộ chứng từ gồm: vé máy bay điện tử ghi đúng tên, địa chỉ, mã số thuế của Công ty, thẻ lên máy bay (boarding pass) mang tên cá nhân người lao động đi công tác và chứng từ thanh toán của Công ty cho tổ chức bán vé máy bay thì khoản chi này mới được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

    Cục Thuế thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

     

     

    Nơi nhận:
    -Như trên
    -Phòng Pháp chế
    -Phòng Kiểm tra số 1
    -Lưu: (TTHT,HC)
    0985 – 136366 130509 LCTh.

    KT.CỤC TRƯỞNG
    PHÓ CỤC TRƯỞNG





    Trần Thị Lệ Nga

     

     
    4989 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn bluesky1984 vì bài viết hữu ích
    danusa (23/12/2013) admin (23/12/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #303632   23/12/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2766)
    Số điểm: 31951
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1115 lần


    Vậy thì hơi bị nhiều hơn 1 là 1 tờ  hóa đơn, và buộc người sử dụng vé phải bảo đảm giữ lại hết các giấy tờ liên quan. 

     
    Báo quản trị |  
  • #303876   24/12/2013

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (749)
    Số điểm: 6690
    Cảm ơn: 212
    Được cảm ơn 413 lần
    Moderator

    Danusa,

    Vốn dĩ luôn hơn một hóa đơn để đưa vào chi phí hợp lý, hợp lệ tiền vé máy bay 

    Sao danusa ko question, vé máy bay điện tử có phải là hóa đơn điện tử hay không mà được đưa vào chi phí hợp lý??? 

     
    Báo quản trị |