MUA TÀI SẢN CỐ ĐỊNH GIÁ TRỊ LỚN - KHẤU TRỪ GTGT

Chủ đề   RSS   
  • #238654 10/01/2013

    babykhung

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 315
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 2 lần


    MUA TÀI SẢN CỐ ĐỊNH GIÁ TRỊ LỚN - KHẤU TRỪ GTGT

    Chào luật sư 

    Em làm kt dịch vụ cho cong ty nhỏ vốn điều lệ 1 tỷ

    nay cty em mua máy phát điện trị giá 264.000.000 ký hợp đồng , xuất hóa đơn rõ ràng... nhưng khi em kiểm kê tài sản thì k thấy máy phát điện . nhung chủ doanh nghiep bảo em báo cáo thue GTGT để được khấu trừ thuế... vậy khi em đưa vô hàng hóa mua vào được khấu trừ thuế thì sẽ vi phạm điều mấy trong luật vậy luật sư? em không biết giải thích sao cho chủ doanh nghiep hiểu nên em muốn chứng minh cụ thể bằng 1 văn bản pháp luật.... 

    Luat sư giúp dùm em...? trân thành cảm ơn luật sư

    vd : neu em đưa vô mà thuế phát hiên ra k có tài sản, hoac em nói ts cho mượn thì như thế nào ?

     
    6871 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #238879   11/01/2013

    quangvinhkt90
    quangvinhkt90

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    sếp mình cũng thế giải thích thì sếp bảo không sao đâu thề là chịu luôn

    mình làm kt có trách nhiệm thông báo cho sếp biết còn quyết định là sếp và sếp chịu trách nhiệm

    chắc hóa đơn đó người wen sếp mua và sếp lấy hóa đơn cho công ty thôi

     

     
    Báo quản trị |  
  • #238937   11/01/2013

    huynhquangphat
    huynhquangphat
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 46 lần


    Chào bạn, tôi thấy câu hỏi của bạn chưa nêu bật được ý cần hỏi. Luật Thuế GTGT năm 2008 quy định:

    Điều 2. Thuế giá trị gia tăng

    Thuế giá trị gia tăng là thuế tính trên giá trị tăng thêm của hàng hoá, dịch vụ phát sinh trong quá trình từ sản xuất, lưu thông đến tiêu dùng.

    Về vấn đề khấu trừ thuế bạn có thể viện dẫn quy định sau:

    Điều 12. Khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

    1. Cơ sở kinh doanh nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thuế được khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào như sau:

    a) Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng được khấu trừ toàn bộ;

    b) Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hoá, dịch vụ sử dụng đồng thời cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế thì chỉ được khấu trừ số thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hoá, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng. Trường hợp thuế giá trị gia tăng đầu vào của tài sản cố định sử dụng đồng thời cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng và không chịu thuế giá trị gia tăng thì được khấu trừ toàn bộ;

    c) Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hoá, dịch vụ bán cho tổ chức, cá nhân sử dụng nguồn vốn viện trợ nhân đạo, viện trợ không hoàn lại được khấu trừ toàn bộ;

    d) Thuế giá trị gia tăng đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó. Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế giá trị gia tăng đầu vào khi kê khai, khấu trừ bị sai sót thì được kê khai, khấu trừ bổ sung; thời gian để kê khai, bổ sung tối đa là sáu tháng, kể từ thời điểm phát sinh sai sót.

    2. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào được quy định như sau:

    a) Có hoá đơn giá trị gia tăng mua hàng hoá, dịch vụ hoặc chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng ở khâu nhập khẩu;

    b) Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào, trừ hàng hoá, dịch vụ mua từng lần có giá trị dưới hai mươi triệu đồng;

    c) Đối với hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu, ngoài các điều kiện quy định tại điểm a và điểm b khoản này phải có hợp đồng ký kết với bên nước ngoài về việc bán, gia công hàng hoá, cung ứng dịch vụ, hoá đơn bán hàng hoá, dịch vụ, chứng từ thanh toán qua ngân hàng, tờ khai hải quan đối với hàng hoá xuất khẩu.

    Việc thanh toán tiền hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu dưới hình thức thanh toán bù trừ giữa hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu với hàng hóa, dịch vụ nhập khẩu, trả nợ thay Nhà nước được coi là thanh toán qua ngân hàng.

    Như vậy tôi thấy trường hợp này vẫn có cơ sở để khấu trừ.
     

     
    Báo quản trị |  
  • #239654   15/01/2013

    babykhung
    babykhung

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 315
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 2 lần


    cám ơn Bạn đã góp ý cùng mình.

    Nhưng nếu khấu trừ mà không có tài sản tham gia vào quá trình kinh doanh có ổn không ?

     
    Báo quản trị |