DanLuat 2015

Mua nhầm phải đồ ăn trộm có bị khởi tố ?

Chủ đề   RSS   
  • #156556 20/12/2011

    jumboy.trung

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua nhầm phải đồ ăn trộm có bị khởi tố ?

    Như tiêu đề 3 tháng trước tôi có mua một chiếc điện thoại trị giá 10 triệu đồng của một người bạn giới thiệu là anh ta có nhu cầu muốn bán do công việc không thích hợp sử dụng máy . Tôi đã liên hệ với anh ta để hỏi giá tiền và hỏi đôi chút về chất lượng máy . Sau khi đồng ý với số tiền tôi và anh ta hẹn nhau giao dịch . Kết thúc giao dịch và khoảng 1 tuần khi sử dụng máy thì tôi được gọi lên Cơ Quan Điều Tra và được các anh trên đó nói là chiếc điện thoại này là hàng anh kia chiếm đoạt mà có . Và tôi đã giao nộp lại chiếc máy cho Cơ Quan Điều Tra để trả lại người mất . Và số tiền mà tôi đã đưa cho anh bán máy thì đc cơ quan điều tra thu lại . Vậy xin hỏi tôi có phạm tội gì ko , và có lấy lại được số tiền mà tôi đã mua máy . Vậy mong sớm nhận được câu trả lời từ phía Luật Sư .
     
    8116 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #173048   20/03/2012

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 428 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Việc bạn có phạm tội hay không phụ thuộc vào việc bạn có biết rõ máy đó do anh ta chiếm đoạt mà có hay không? Nếu không biết thì không phạm tội và sẽ được trả lại số tiền đã được công an thu về.
    Bạn tham khảo Điều 250 BLHS năm 1999 "

    Điều 250.  Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có  

    1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm .

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến  bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b)  Có tính chất chuyên nghiệp ;

    c) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị lớn;

    d)  Thu lợi bất chính lớn;

    đ) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ  năm năm đến mười năm:

    a) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị rất lớn;

    b) Thu lợi bất chính rất lớn.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị đặc biệt lớn;

    b) Thu lợi bất chính đặc biệt lớn.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản hoặc một trong hai hình phạt này."

    Trân trọng!

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
  • #173103   21/03/2012

    cuongluatsu
    cuongluatsu
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 906
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 62 lần


    Chào bạn! Luật sư Tạ Quốc Cường - Đoàn luật sư thành phố Hà Nội trả lời câu hỏi của bạn như sau:
    Theo như bạn kể về sự việc của bạn, tôi có ý kiến như sau: Về mặt pháp luật thì trường hợp của bạn thuộc trường hợp người chiếm hữu không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình.

    #ffffff;">

    Vì bạn không thể biết chiếc điện thoại trên là tài sản bị chiếm đoạt và chiếc điện thoại này cũng không phải là tài sản mà pháp luật buộc phải đăng ký quyền sở hữu. Do vậy, bạn được coi là người chiếm hữu không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình.

    Còn về phía người bán chiếc điện thoại cho bạn, phía Công an sẽ làm rõ hành vi chiếm đoạt chiếc điện thoại của anh ta hay anh ta cũng là người rơi vào trường hợp tương tự như bạn. Bạn có thể yên tâm, vì trong trường hợp này tôi nghĩ nhiều khả năng bạn sẽ được trả lại tiền đã mua.
    Trân trọng chào bạn


    Công ty luật hợp danh Sự Thật - Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Giám đốc: Luật sư Tạ Quốc Cường -

    - Điện thoại: 0912 479 766 - 09133 828 74- Website: luatsuthat.vn

    - Gmail: cuongluatsust@gmail.com - Phương châm: CÓ TÀI, CÓ TÂM, SẼ CÓ TẦM.

    - Địa chỉ: Số 12, ngõ 71, đường Nguyên Hồng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội.

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ

    1. Cử luật sư tranh tụng tại Tòa án trong các vụ án Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại

    Luật sư đại diện theo ủy quyền tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý...

    2. Tư vấn pháp luật trực tiếp hoặc bằng văn bản cho các tố chức, cá nhân trong mọi lĩnh vực pháp luật.

    3. Tư vấn lập dự án đầu tư, xin thuê đất, chuyển nhượng dự án. Mua bán doanh nghiệp, đấu thầu...

    4. Thu hồi công nợ, tư vấn thu hồi nợ "Xấu".

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn cuongluatsu vì bài viết hữu ích
    mrtydus (21/03/2012)

0 Thành viên đang online
-