DanLuat 2015

Mua nhầm đồ ăn trộm

Chủ đề   RSS   
  • #315532 25/03/2014

    saigonmobile01

    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua nhầm đồ ăn trộm

    Thưa luật sư,tôi làm nghề mua bán điện thoại,vài tuần trước tôi có mua một cái điện thoại của thằng bạn gần nhà,tôi không hề biết máy đó do nó trộm mà có,tôi vẫn làm giấy tờ mua bán,bắt nó cam kết ký tên vào và chịu trách nhiệm nếu tài sản bị khiếu nại tranh chấp.Vài hôm trước nó bị bắt,công an mời tôi lên làm việc,đòi tôi giao nộp điện thoại,nhưng điện thoại tôi đã bán cho người bạn,người bạn đó đã bán cho ai đó,giờ tôi hỏi chuộc thì nó chối phăng là ko có mua.Tôi đã nộp tiền bằng giá trị máy mới cho người bị mất khắc phục hậu quả nhưng công an chỉ ghi giấy tay nộp tiền khắc phục cho các bên ký vào.Như vậy tôi có phạm lỗi gì không thưa luật sư?Còn bên công an khi lấy lời khai cứ khăng khăng ghi rằng tôi biết máy trộm mà vẫn mua và bắt buộc tôi ký,nhưng tôi cương quyết không ký vì không đúng sự thật,sau khi nộp tiền khắc phục thì công an hỏi là có biết máy đó trộm chưa,tôi bảo là giờ biết rồi và họ bảo tôi viết cam kết như sau:"Vào ngày ....tháng ....năm 2014 tôi có mua điện thoại của ... và .... trộm cắp mà có.Tôi xin được ra về và nếu cơ quan công an có triệu tập thì tôi sẽ có mặt".Như vậy tôi có bị ghép vào tội mua đồ trộm cắp vì tờ cam kết kia không?

    Xin chân thành cảm ơn luật sư!

    Cập nhật bởi saigonmobile01 ngày 25/03/2014 09:26:10 CH
     
    18330 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #315658   26/03/2014

    dongthoigiantoidihoc
    dongthoigiantoidihoc

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2012
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 21 lần


    Trường hợp bạn biết rõ nguồn gốc hàng hoá đã mua là hàng ăn cắp, mất trộm, hàng hoá phạm tội mà vẫn thực hiện việc mua bán thì theo quy định tại khoản 1 Điều 250 Bộ luật hình sự 1999, bạn có thể bị phạt về tội tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có: "Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm" .

    Trường hợp bạn không biết và không có căn cứ để có thể xác định được hàng hoá đã mua có nguồn gốc phạm tội thì bạn không bị truy cứu về tội tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có. Căn cứ có thể là do mặt hàng bạn mua không yêu cầu có đăng kí sở hữu, giấy tờ mua bán, lời khai của người đang bị bắt…

    Tại cơ quan công an bạn cứ trình bày nội dung vụ việc là được.

    Chúc bạn thành công !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dongthoigiantoidihoc vì bài viết hữu ích
    saigonmobile01 (26/03/2014)
  • #315668   26/03/2014

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 217 lần


     

    saigonmobile01 viết:

     

    Thưa luật sư,tôi làm nghề mua bán điện thoại,vài tuần trước tôi có mua một cái điện thoại của thằng bạn gần nhà,tôi không hề biết máy đó do nó trộm mà có,tôi vẫn làm giấy tờ mua bán,bắt nó cam kết ký tên vào và chịu trách nhiệm nếu tài sản bị khiếu nại tranh chấp.Vài hôm trước nó bị bắt,công an mời tôi lên làm việc,đòi tôi giao nộp điện thoại,nhưng điện thoại tôi đã bán cho người bạn,người bạn đó đã bán cho ai đó,giờ tôi hỏi chuộc thì nó chối phăng là ko có mua.Tôi đã nộp tiền bằng giá trị máy mới cho người bị mất khắc phục hậu quả nhưng công an chỉ ghi giấy tay nộp tiền khắc phục cho các bên ký vào.Như vậy tôi có phạm lỗi gì không thưa luật sư?Còn bên công an khi lấy lời khai cứ khăng khăng ghi rằng tôi biết máy trộm mà vẫn mua và bắt buộc tôi ký,nhưng tôi cương quyết không ký vì không đúng sự thật,sau khi nộp tiền khắc phục thì công an hỏi là có biết máy đó trộm chưa,tôi bảo là giờ biết rồi và họ bảo tôi viết cam kết như sau:"Vào ngày ....tháng ....năm 2014 tôi có mua điện thoại của ... và .... trộm cắp mà có.Tôi xin được ra về và nếu cơ quan công an có triệu tập thì tôi sẽ có mặt".Như vậy tôi có bị ghép vào tội mua đồ trộm cắp vì tờ cam kết kia không?

    Xin chân thành cảm ơn luật sư!

     

     

    ở đây bạn ko biết và không thể bieesrt hàng đso là do ăn trộm mà có vì cái điện thoại đó ko phải đăng kí sở hữu 

     

    Cập nhật bởi nguyenvancong90tq ngày 26/03/2014 01:58:50 CH

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenvancong90tq vì bài viết hữu ích
    saigonmobile01 (26/03/2014)
  • #316263   02/04/2014

    xomho
    xomho

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2014
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Chào bạn!

    Điện thoại là tài sản không phải đăng kí sở hữu. Do vậy khi bạn mua lại điện thoại cũ bạn không bắt buộc phải biết về chủ sở hữu của nó nên về nguyên tắc bạn không có tội.

    Trân trọng!

    Nếu bạn có thắc mắc gì thêm xin liên lạc đến Văn phòng Luật sư chúng tôi tại Hà Nội.

    ĐT: 0973.626.990

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-