mua nhầm đồ ăn cắp đã nộp cho Công an có bị khởi tố không?

Chủ đề   RSS   
  • #422149 20/04/2016

    lieucomputer

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    mua nhầm đồ ăn cắp đã nộp cho Công an có bị khởi tố không?

    các a chị bên công ty luật cho e hỏi ạ

    vừa rồi e có mua của khách hàng là 6 cây vi tih và 3 màn hình máy tính
    vừa rồi e phát hiện ra đó là đồ ăn trộm thì e đã tự ý giao nộp toàn bộ số lưọng đã mua được cho cơ quan công an
    người bị hại đã nhận tiền bồi thường từ phía người ăn trộm
    và đã rút đơn kiện
    do e khong biết là đồ ăn trộm nên mua phải thi  e có bị khởi tố không ạ?
    e mua 2 lần và lần đàu e nhờ chú e sang lấy hộ và chú e có bị làm sao không ạ?
    như vậy e co bị quyvaof tội tiêu thụ tài sản của người ăn trộm mà có không ạ?
    va các a bên cơ quan công an nói e sẽ bị khởi tố..
    vậy các a chị cho e hỏi e có bị khởi tố không ạ?
     
    10374 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #422154   20/04/2016

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 150
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 219 lần


    Chào anH Vấn đề của anh tôi xin có một số ý kiến như sau:
    Theo quy định tại  Điều 250. Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có  
    1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm .Theo hướng dẫn tại khoản 1, 2 Điều 1 thông tư liên tịch Số: 09/2011/TTLT-BCA-BQP-BTP-NHNNVN-VKSNDTC-TANDTC thì:

    1. “Tài sản do người khác phạm tội mà có” là tài sản do người phạm tội có được trực tiếp từ việc thực hiện hành vi phạm tội (ví dụ: tài sản chiếm đoạt được, tham ô, nhận hối lộ…) hoặc do người phạm tội có được từ việc mua bán, đổi chác bằng tài sản có được trực tiếp từ việc họ thực hiện hành vi phạm tội (ví dụ: xe máy có được từ việc dùng tiền tham ô để mua).

    2. “Biết rõ tài sản là do người khác phạm tội mà có” là có căn cứ chứng minh biết được tài sản có được trực tiếp từ người thực hiện hành vi phạm tội hoặc có được từ việc mua bán, đổi chác bằng tài sản có được trực tiếp từ người thực hiện hành vi phạm tội.

    yếu tố cấu thành tội chứa chấp, tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có là hành vi không hứa hẹn nhưng biết được tài sản đó là tài sản do phạm tội mà có mà vẫn đứng ra để tiêu thụ. Mà ở đây máy tính là một loại tài sản không phải đăng ký quyền sở hữu vì vậy việc có phát hiện được đó là tài sản ăn trộm hay không là rất khó. Tuy nhiên, ở đây tôi thấy anh mua một lúc 6 cây máy tính cùng với đó là 3 màn hình với số lượng như vậy thì một người bình thường, thậm trí một gia đình không mấy khi có, và đây cũng là lần mua bán thứ hai của anh với người đó. Vì vậy, cơ quan điều tra có thể dựa vào yếu tố này để có cơ sở khởi tố anh. Vì vậy, anh cần phải chứng minh được rằng mình hoàn toàn không nhận thức được đó là đồ do người khác phạm tội mà có. 

    về phía chú anh do chú anh là người đi lấy đồ hộ anh viêc mua bán là giữa anh và người kia nên chú anh sẽ không bị khởi tố trừ khi anh bị khởi tố và chú anh có liên quan đến việc tiêu thụ số tài sản đó thì có thể sẽ bị khởi tố về hành vi  là đồng phạm.

    đó là một số nhận định của tôi về vấn đề của anh.

    Thân!

     

    Cập nhật bởi nguyenvancong90tq ngày 20/04/2016 10:25:37 CH

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #425455   25/05/2016

    LS.Trinhquan2192
    LS.Trinhquan2192

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn!

    Với nội dung câu hỏi bạn đưa ra, đối với các mặt hàng máy tính mà bạn mua phải đồ ăn trôm mà bạn ngay tình ( tức là không hề biết) lúc mua, và bạn đã có trách nhiệm trình báo công an, thì bạn yên tâm là sẽ không bị khởi tố vụ án hình sự.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |