mua nhà xây không có giấy phép!

Chủ đề   RSS   
  • #357268 18/11/2014

    mua nhà xây không có giấy phép!

    Tôi định mua một căn nhà (cả nhà và đất) ở Bình Dương. Sau khi xem sổ đỏ thì tôi thấy phần nhà ở ghi là Chưa đăng ký nhà ở. Tôi hỏi ra thì mới biết nhà xây không có giấy phép và chưa làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu nhà.

    Vây cho hỏi? tôi mua căn nhà trên có được không vì căn nhà chưa có đăng ký sở hữu? 

    Khi cơ quan nhà nước phát hiện ra nhà tôi mua xây không có giấy phép thì tôi có phải chịu phạt không? Thời gian mà cơ quan nhà nước không thể ra quyết định xử phạt đối với nhà xây trái phép?

     
    16036 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #357878   20/11/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 777 lần
    Lawyer

    Thực tế rất nhiều trường hợp mua nhà đất nhưng chỉ có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà không ghi nhận quyền sở hữu nhà ở, nguyên nhân thì có nhiều như: Không xin phép, có xin phép nhưng không đính chính, xây vượt số tầng so với giấy phép, cải tạo, sửa chữa lại so với lúc cấp giấy chứng nhận.....

    Vấn đề này là thực tế, cơ quan nhà nước không xử phạt bạn vì bạn có phải là người xây dựng nhà đó đâu. Nếu có vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai thì thời hiệu xử lý vi phạm hành chính là 1 năm kể từ ngày phát hiện hành vi vi phạm. bạn có thể tham khảo thêm tại www.luatdoanhgia.vn

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #358380   24/11/2014

    Theo em đọc thì tại Nghị định 121/2013 quy định thời hiệu xử phạt là 2 năm . Và 1 năm là quy định ở luật xử lý vi phạm hành chính. Vậy thời hiệu xử phạt vi phạm xây dựng là 1 hay 2 năm?

    Điều 4. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính

    1. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động kinh doanh bất động sản, quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật, sản xuất và kinh doanh vật liệu xây dựng là 01 năm.

    2. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng, khai thác khoáng sản làm vật liệu xây dựng, quản lý phát triển nhà và công sở là 02 năm.

    Điều 6. Thời hiệu xử lý vi phạm hành chính

    1. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính được quy định như sau:

    a) Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 01 năm, trừ các trường hợp sau:

    Vi phạm hành chính về kế toán; thủ tục thuế; phí, lệ phí; kinh doanh bảo hiểm; quản lý giá; chứng khoán; sở hữu trí tuệ; xây dựng; bảo vệ nguồn lợi thuỷ sản, hải sản; quản lý rừng, lâm sản; điều tra, quy hoạch, thăm dò, khai thác, sử dụng nguồn tài nguyên nước; thăm dò, khai thác dầu khí và các loại khoáng sản khác; bảo vệ môi trường; năng lượng nguyên tử; quản lý, phát triển nhà và công sở; đất đai; đê điều; báo chí; xuất bản; sản xuất, xuất khẩu, nhập khẩu, kinh doanh hàng hóa; sản xuất, buôn bán hàng cấm, hàng giả; quản lý lao động ngoài nước thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 02 năm.

    Em cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #358453   24/11/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31508
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1937 lần


    dothinhubinh viết:

    Theo em đọc thì tại Nghị định 121/2013 quy định thời hiệu xử phạt là 2 năm . Và 1 năm là quy định ở luật xử lý vi phạm hành chính. Vậy thời hiệu xử phạt vi phạm xây dựng là 1 hay 2 năm?

    Điều 4. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính

    1. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động kinh doanh bất động sản, quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật, sản xuất và kinh doanh vật liệu xây dựng là 01 năm.

    2. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng, khai thác khoáng sản làm vật liệu xây dựng, quản lý phát triển nhà và công sở là 02 năm.

    Điều 6. Thời hiệu xử lý vi phạm hành chính

    1. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính được quy định như sau:

    a) Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 01 năm, trừ các trường hợp sau:

    Vi phạm hành chính về kế toán; thủ tục thuế; phí, lệ phí; kinh doanh bảo hiểm; quản lý giá; chứng khoán; sở hữu trí tuệ; xây dựng; bảo vệ nguồn lợi thuỷ sản, hải sản; quản lý rừng, lâm sản; điều tra, quy hoạch, thăm dò, khai thác, sử dụng nguồn tài nguyên nước; thăm dò, khai thác dầu khí và các loại khoáng sản khác; bảo vệ môi trường; năng lượng nguyên tử; quản lý, phát triển nhà và công sở; đất đai; đê điều; báo chí; xuất bản; sản xuất, xuất khẩu, nhập khẩu, kinh doanh hàng hóa; sản xuất, buôn bán hàng cấm, hàng giả; quản lý lao động ngoài nước thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 02 năm.

    Em cảm ơn!

    Chào bạn.

    Câu trả lời đã có ngay trong điều luật bạn viện dẫn phía trên: 2 năm.

     
    Báo quản trị |  
  • #358482   24/11/2014

    Mình cũng cho là vi phạm hành chính trong xây dựng nhà trái phép là 2 năm. Vậy phần tư vấn của luật sư là 1 năm là sao?

     
    Báo quản trị |  
  • #358518   24/11/2014

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 298 lần


     

    huytruongtruong viết:

     

    Tôi định mua một căn nhà (cả nhà và đất) ở Bình Dương. Sau khi xem sổ đỏ thì tôi thấy phần nhà ở ghi là Chưa đăng ký nhà ở. Tôi hỏi ra thì mới biết nhà xây không có giấy phép và chưa làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu nhà.

    Vây cho hỏi? tôi mua căn nhà trên có được không vì căn nhà chưa có đăng ký sở hữu? 

    Khi cơ quan nhà nước phát hiện ra nhà tôi mua xây không có giấy phép thì tôi có phải chịu phạt không? Thời gian mà cơ quan nhà nước không thể ra quyết định xử phạt đối với nhà xây trái phép?

     

     

     Mua nhà như vậy làm sao ?sang tên ? muốn sang tên thì phải đập bỏ căn nhà đó ...sang tên xong xin phép cất lại ....vì trên giấy đỏ chưa có nhà ....

    Mua nhà nhưng trong giấy chỉ là đất...thì chủ củ phải Hợp thức hóa xong mới được sang tên...chưa kể nhà không phép sai qui hoạch có thể đập bỏ....nếu HTH được thì chủ củ mắc cái chi mà khg HTH ?

    Bạn  xem cho kỷ giấy đỏ có công nhận đất ở chưa? hay đất vườn ,đất ruộng là đập bỏ...tốt nhất là ra UBND huyện xin thông tin qui hoạch ...để biết nhà trong tình trang như thế nào...

    Cập nhật bởi nguoitruongphu ngày 24/11/2014 03:18:37 CH

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguoitruongphu vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (24/11/2014)
  • #358578   24/11/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31508
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1937 lần


    huytruongtruong viết:

    Mình cũng cho là vi phạm hành chính trong xây dựng nhà trái phép là 2 năm. Vậy phần tư vấn của luật sư là 1 năm là sao?

    Chào bạn.

    Có thể là do đánh máy nhầm thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #358670   25/11/2014

    Hiện nay nhiều người có nhà nhưng không đăng ký quyền sở hữu và việc mua bán vẫn diễn ra bình thường, trên sổ đỏ chỉ chứng nhận quyền sử dụng đất chứ không có quyền sở hữu nhà. Thiết nghĩ giao dịch đó không sao. Nhưng nêu muốn có quyền sở hữu nhà trên sổ đỏ thì bên chủ cũ nên đi đăng ký rồi chuyển nhượng là được.

     
    Báo quản trị |