Mua nhà sổ đỏ chung có xác nhận phường

Chủ đề   RSS   
  • #87897 12/03/2011

    vinhph

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua nhà sổ đỏ chung có xác nhận phường

    Xin chào thư viện pháp luật. Hiện nay, tôi đang tìm mua nhà. Một số nơi bán họ có một mảnh đất sổ đỏ, và có xây vài nhà (16m-20m) trên đó và bán riêng. Tôi xin hỏi, khi tôi mua nhà đó, sổ đỏ thì chủ đất vẫn cầm, chỉ có hợp đồng mua bán nhà có xác nhận của UB Phường thì về mặt luật pháp có đúng không, tôi có bị các rủi ro gì không. Để đúng pháp luật và hạn chế rủi ro, tôi cần phải làm gì? tôi xin cảm ơn thư viện pháp luật.
     
    15010 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #88378   15/03/2011

    luatsuanthai
    luatsuanthai
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 2575
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 103 lần


    Hợp đồng về nhà ở phải có chứng nhận của công chứng hoặc chứng thực của Uỷ ban nhân dân cấp huyện đối với nhà ở tại đô thị, chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã đối với nhà ở tại nông thôn, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Cá nhân cho thuê nhà ở dưới sáu tháng;

    b) Bên bán, bên cho thuê nhà ở là tổ chức có chức năng kinh doanh nhà ở;

    c) Thuê mua nhà ở xã hội;

    d) Bên tặng cho nhà ở là tổ chức.

    Điều 96. Mua bán nhà ở thuộc sở hữu chung

    1. Việc bán nhà ở thuộc sở hữu chung hợp nhất phải có sự đồng ý của tất cả các chủ sở hữu bằng văn bản.

    Trường hợp có chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung không đồng ý bán thì các chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung khác có quyền làm đơn yêu cầu Toà án giải quyết theo quy định của pháp luật. Các chủ sở hữu nhà ở nhà ở thuộc sở hữu chung được quyền ưu tiên mua, nếu các chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung không mua thì nhà ở đó được bán cho người khác.

    Trường hợp có chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung vắng mặt mà đã được Toà án tuyên bố mất tích thì các chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung còn lại được quyền bán nhà ở đó; phần giá trị quyền sở hữu nhà ở của người mất tích được xử lý theo quy định của pháp luật dân sự.

    2. Trong trường hợp có chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung bán phần quyền sở hữu nhà ở của mình thì các chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung khác được quyền ưu tiên mua; trong thời hạn ba tháng, kể từ ngày nhận được thông báo về việc bán phần quyền sở hữu nhà ở và điều kiện bán mà không có chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung nào mua thì phần quyền đó được bán cho người khác. Trong trường hợp vi phạm quyền ưu tiên mua thì xử lý theo quy định của pháp luật dân sự.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - CEO: Luật sư NGUYỄN ĐẮC THỰC

    Hotline: 0972.805588 - 0975.205588 - 0996.025588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@hotmail.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuanthai vì bài viết hữu ích
    vinhph (18/03/2011)
  • #88935   17/03/2011

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4954)
    Số điểm: 29208
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1835 lần
    Lawyer


    Pháp luật
    về đất đai quy định khi thực hiện việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất cần phải có bộ hồ sơ chuyển nhượng quyền
    sử dụng đất nộp tại văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất; trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất tại nông thôn thì nộp tại UBND xã nơi có đất để chuyển cho văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất

    Hồ sơ gồm:

    1. Bản sao CMND hoặc hộ chiếu;

    2. Bản sao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc bản sao một trong các giấy tờ được quy định tại Khoản 1,2 và 5 Điều 50 Luật đất đai 2003;

    3. Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã được công chứng hoặc chứng thực của UBND xã, phường, thị trấn nơi có đất;

    4. Giấy tờ về việc hoàn thành nghĩa vụ tài chính đối với thửa đất.

    Nếu các bên không có thỏa thuận gì khác, thì nghĩa vụ tài chính phát sinh từ việc chuyển nhượng QSD đất là:

    - Bên chuyển nhượng nộp thuế Thu Nhập Cá Nhân và lệ phí công chứng;

    - Bên mua nộp lệ phí trước bạ và lệ phí đăng ký biến động (đăng bộ).

    Trường hợp của bạn nếu đã đáp ứng đủ các điều kiện trên thì sẽ không có rủi ro gì tuy nhiên để thuận tiện trong quá trình sử dụng theo tôi bạn nên tách riêng giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với diện tích bạn nhận chuyển nhượng./.
    Chúc bạn thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    vinhph (18/03/2011)