DanLuat 2015

Mua nhà ở hình thành trong tương lai

Chủ đề   RSS   
  • #442256 22/11/2016

    nhung.huynh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua nhà ở hình thành trong tương lai

    Chào Luật Sư,

    Tôi có đăng ký mua 01 căn nhà ở hình thành trong tương lai (chung cư); 

    Trước khi ký Hợp đồng mua bán tôi yêu cầu được xem qua hồ sơ pháp lý của dự án, tuy nhiên đến thời

    điểm hiện tại đã xây đến tầng thứ 4 nhưng Chủ đầu tư vẫn chưa có Giấy chứng nhận quyền sở hữu

    khu đất dự án, và hồ sơ xác định đã hoàn thành nghĩa vụ nộp tiền sử dụng đất,tiền thuế liên quan đến

    đất.

     

    Vậy theo luật mua bán Bất Động Sản, tôi xin hỏi:

    1) Chủ đầu tư ký kết Hợp đồng mua bán như vậy là đúng hay sai?

    2) Tôi có nên ký Hợp đồng mua bán trong trường hợp này không? và có những rủi ro nào không?

     

    Chân thành cám ơn Luật sư,

     
    2602 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #442273   22/11/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Nhà, công trình xây dựng hình thành trong tương lai là nhà, công trình xây dựng đang trong quá trình xây dựng và chưa được nghiệm thu đưa vào sử dụng. Theo quy định của pháp luật, để đưa chung cư có mục đích là nhà ở hình thành trong tương lai vào kinh doanh thì phải thỏa mãn Điều 55 Luật kinh doanh bất động sản năm 2014 quy định về điều kiện của bất động sản hình thành trong tương lai được đưa vào kinh doanh như sau:

    1. Có giấy tờ về quyền sử dụng đất, hồ sơ dự án, thiết kế bản vẽ thi công đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt, Giấy phép xây dựng đối với trường hợp phải có Giấy phép xây dựng, giấy tờ về nghiệm thu việc hoàn thành xây dựng cơ sở hạ tầng kỹ thuật tương ứng theo tiến độ dự án; trường hợp là nhà chung cư, tòa nhà hỗn hợp có mục đích để ở hình thành trong tương lai thì phải có biên bản nghiệm thu đã hoàn thành xong phần móng của tòa nhà đó.

    2. Trước khi bán, cho thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai, chủ đầu tư phải có văn bản thông báo cho cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh về việc nhà ở đủ điều kiện được bán, cho thuê mua.

    Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận được thông báo, cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh có trách nhiệm trả lời bằng văn bản cho chủ đầu tư về nhà ở đủ điều kiện được bán, cho thuê mua; trường hợp không đủ điều kiện phải nêu rõ lý do.

    Bạn có đăng ký mua 01 căn nhà ở hình thành trong tương lai tuy nhiên đến thời điểm hiện tại đã xây đến tầng thứ 4 nhưng Chủ đầu tư vẫn chưa có Giấy chứng nhận quyền sở hữu khu đất dự án, và hồ sơ xác định đã hoàn thành nghĩa vụ nộp tiền sử dụng đất,tiền thuế liên quan đến đất. Như vậy, bạn phải đối chiếu trường hợp của mình với điều luật ở trên xem có đúng với quy định hay không và việc có nên ký hay không lại là tùy theo ý chí của bạn.

    Trên đây là nội dung tư vấn của tôi về trường hợp bạn hỏi. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy gọi điện cho tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Cập nhật bởi toanvv ngày 22/11/2016 02:44:26 CH

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #442301   22/11/2016

    nhung.huynh
    nhung.huynh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     

     
    Báo quản trị |  
  • #442369   23/11/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Trên thực tế đã xảy ra một số vụ tranh chấp giữa chủ đầu tư chung cư với các những người mua căn hộ. Nguyên nhân do chủ đầu tư vi phạm hợp đồng, thi công chậm, chậm hoàn thành công trình, không có đầy đủ các giấy tờ pháp lý  nên khách hàng khởi kiện đòi lại tiền. Để hoàn được tiền bạn phải thực hiện các thủ tục tố tụng và khởi kiện chủ đầu tư thì mới mong họ hoàn lại tiền cho mình.

    Do đó, bạn hãy là người tiêu dùng thông minh, nhớ tự trang bị kiến thức về pháp luật cho mình,...và tốt nhất là không nên giao du với các Chủ đầu tư có tiền án tráo trở..kẻo lại khổ thân.hehe…

    Trong trường hợp bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy gọi điện cho tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-