Mua nhà nhưng chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có được quyền kinh doanh không??

Chủ đề   RSS   
  • #466703 05/09/2017

    haianh1648
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2017
    Tổng số bài viết (267)
    Số điểm: 1821
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 42 lần


    Mua nhà nhưng chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có được quyền kinh doanh không??

    Bác em có một mua một ngôi nhà đã vào ở luôn rồi ạ, nhưng chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, thì mọi người cho em hỏi bác em có được quyền kinh doanh trên đất đó không ạ, hay phải làm hợp đồng thuê đất từ chủ cũ cho đến khi có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ạ? Em cảm ơn mọi người

     
    2294 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #466714   05/09/2017

    pukachi_kw
    pukachi_kw
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2017
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 995
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 29 lần


    Chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng Bác của bạn đã có các giấy tờ hợp lệ khác như giấy mua bán có chứng thực, giấy hẹn chờ nhận giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (của cơ quan địa chính cấp)...

    - Nếu Bác của bạn kinh doanh nhỏ lẻ (mua bán) thì không cần đăng ký kinh doanh theo Nghị định 39/2007/NĐ-CP

    - Còn lại thì phải đăng ký kinh doanh tùy theo các loại hình mà Bác bạn muốn, nhưng hầu hết trong yêu cầu của thủ tục và trình tự đăng ký kinh doanh không yêu cầu giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong hồ sơ đăng ký mà chỉ yêu cầu địa điểm kinh doanh cụ thể theo Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp.

    Cập nhật bởi pukachi_kw ngày 05/09/2017 02:16:44 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn pukachi_kw vì bài viết hữu ích
    haianh1648 (05/09/2017)
  • #466718   05/09/2017

    haianh1648
    haianh1648
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2017
    Tổng số bài viết (267)
    Số điểm: 1821
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 42 lần


    không cần đăng kí kinh doanh nhưng có phải làm hợp đồng thuê đất không ạ? vì chứng nhận quyền sử dụng đất vẫn đứng tên chủ cũ ạ, chuyển xong chứng nhận quyền sử dụng đất thì lâu quá ạ, mà bác em thì đang vội, mong bác phản hồi lại giúp em, em cảm ơn bác

     
    Báo quản trị |  
  • #466774   06/09/2017

    DT_DA
    DT_DA
    Top 75
    Male
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (903)
    Số điểm: 17463
    Cảm ơn: 265
    Được cảm ơn 344 lần


    Thứ nhất, trả lời câu hỏi ở trên, bác bạn vẫn có quyền kinh doanh trên đất đó mà không cần làm thủ tục thuê đất từ người chủ cũ vì bác bạn đã có những giấy tờ hợp pháp chứng minh đã là chủ sở hữu mảnh đất như giấy chuyển nhượng viết tay có chứng thực.

    Thứ hai, bác bạn không cần phải lập hợp đồng thuê đất vì bác bạn và người bán thực hiện giao dịch chuyển nhượng đất đai có làm hợp đồng và có công chứng or chứng thực tại văn phong công chứng. Theo quy định của Luật đất đaingười sử dụng đất thực hiện các quyền của mình phải lập thành văn bản và có công chứng, chứng thực hợp đồng theo Điều 167:

    “a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;”

    Do đó, việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa hai người là hợp pháp và phát sinh hiệu lực pháp luật.

    Tuy nhiên, khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất, thông thường các bên sẽ thực hiện đồng thời việc cấp lại GCNQSDĐ mang tên chủ sở hữu quyền mới. Trường hợp của bác bạn, bác bạn và người bán chưa sang tên kịp trong sổ đỏ và tiến hành đăng ký biến động nên về mặt giấy tờ vẫn mang tên người bán, nhưng trên thực tế về mặt pháp luật các bên đã ký hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất nên mảnh đất đó thuộc quyền sở hữu của bác bạn.

    Vì vậy, bác bạn vẫn có quyền kinh doanh trên mảnh đát này, và nếu có phát sinh tranh chấp và kiện ra tòa, cưỡng chế... thì mảnh đất bác bạn mua sẽ không bị kê biên vì quyền sử dụng đất đã không thuộc về người bán nữa.

     
    Báo quản trị |