DanLuat 2015

mua nhà đang có tranh chấp

Chủ đề   RSS   
  • #436064 16/09/2016

    Diem.kts

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    mua nhà đang có tranh chấp

    Xin chào!

    Tôi đang định mua căn nhà mà đang có tranh chấp nên cho tôi hỏi, Căn nhà tôi định mua có sân trước nhà và tôi có xin thông tin của Quận trả lời nó là cống thoát nước chung của khu vực (tôi không hiểu sao giờ sân đó đã được công nhận là sở hữu riêng của căn nhà tôi định mua vì nó đã được công nhận trong QSDĐ trong sổ hồng). Hiện nay hàng xóm có khởi đơn kiện căn nhà đó về phần sân lấn chiếm đó.Giờ tôi muốn mua nhưng có đơn kiện vậy tôi có tiến hành mua bán được không?và nếu đợi tòa án giài quyết thì trong bao lâu mới xong để tôi có thể mua căn nhà đó.Xin cam on!

     
    2254 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #436244   19/09/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3251)
    Số điểm: 21057
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1074 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trên cơ sở thông tin bạn nêu, nhà đất đang tranh chấp thì không nên mua vì chưa biết quyền sở hữu cuối cùng như thế nào, hơn nữa trong quá trình tố tụng, có thể tòa án sẽ ban hành những quyết định bất lợi cho việc chuyển dịch (ví dụ hạn chế giao dịch). Theo quy định thì tòa án sơ thẩm có không quá 7 tháng để mở phiên tòa xét xử, song trong thực tế, nhất là các vụ án liên quan đến quyền sở hữu đất thường kéo dài hơn thời hạn đó.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #436348   20/09/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3419
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 109 lần


    Chào bạn, phòng tư vấn pháp luật Công ty LTD Kingdom xin tư vấn cho bạn như sau:

    Căn cứ Điều 188, Luật đất đai 2013 quy định:

    Điều 188. Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất

    1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

    a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

    b) Đất không có tranh chấp;

    c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    d) Trong thời hạn sử dụng đất.”

    Theo đó, trường hợp nhà đất đang có tranh chấp không đủ điều kiện để thực hiện mua bán, chuyển nhượng.  Hơn nữa, nhà đất là tài sản có giá trị lớn bạn cũng không nên mua đất đang tranh chấp khi chưa có quyết định cuối cùng của Tòa án để tránh rủi ro pháp lý về sau. Theo quy định pháp luật,thời gian Tòa sơ thẩm mở  phiên Tòa xét xử để quyết vụ án thường là 6 tháng. Nhưng thực tế, đối với các vụ tranh chấp đất đai có tính chất phức tạp thời gian giải quyết có thể kéo dài đến vài năm.

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com