mua nhà bằng giấy viết tay không ghi ngày tháng năm có được cấp GCN

Chủ đề   RSS   
  • #288040 25/09/2013

    heart_ice

    Female
    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:30/04/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 0 lần


    mua nhà bằng giấy viết tay không ghi ngày tháng năm có được cấp GCN

    bà Lê Thị Hồng sở hữu 1 căn nhà (s=32.95m2) được UBND tỉnh ấp GCN quyền sở hữu nhà ở từ năm 1992. năm 1995 bà Hồng bán cho  vợ chồng ông Ân và bà Tuyết có hợp đồng chuyển nhượng của cơ quan công chứng. năm 1998, ông Ân có làm giấy ủy quyền viết tay cho bà Tuyết bán căn nhà trên, bà Tuyết bán căn nhà trên = giấy viết tay cho bà Nhung nhưng không ghi ngày tháng.

    năm 2010, bà Nhung cần làm GCN, vậy thủ tục thực hiện ntn?

     
    3795 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #288109   25/09/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Trường hợp này bạn xem quy định tại Điều 93 Luật nhà ở:

    ...

    3. Hợp đồng về nhà ở phải có chứng nhận của công chứng hoặc chứng thực của Uỷ ban nhân dân cấp huyện đối với nhà ở tại đô thị, chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã đối với nhà ở tại nông thôn, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Cá nhân cho thuê nhà ở dưới sáu tháng;

    b) Bên bán, bên cho thuê nhà ở là tổ chức có chức năng kinh doanh nhà ở;

    c) Thuê mua nhà ở xã hội;

    d) Bên tặng cho nhà ở là tổ chức.

    Như vậy giao dịch bằng giấy tay thì không có giá trị pháp lý mà bạn phải làm hợp đồng có công chứng nha.

    Về trình tự thủ tục bạn có thể tham khảo tại Điều 48 Nghị định 90/2006/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Nhà ở

     
    Báo quản trị |