Mua nhà bằng giấy văn bản có chữ ký của tổ trưởng có hợp pháp không ?

Chủ đề   RSS   
  • #365742 31/12/2014

    quangthanhvn1998

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua nhà bằng giấy văn bản có chữ ký của tổ trưởng có hợp pháp không ?

    Dạ mấy cô chú cho con hỏi là mẹ con mới mua nhà mà giao dịch bằng văn bản đánh mấy được tổ trưởng xác nhận có coi là hợp pháp không ? và mốt làm sổ đỏ có vấn đề gì không cô chú ? 

     
    2715 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #365754   31/12/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    -    Theo Điều 450 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về hình thức hợp đồng mua bán nhà ở:

    Hợp đồng mua bán nhà ở phải được lập thành văn bản, có công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    -          Ngoài ra, tại khoản 3 Điều 93 Luật nhà ở 2005 cũng quy định:

     “3. Hợp đồng về nhà ở phải có chứng nhận của công chứng hoặc chứng thực của Uỷ ban nhân dân cấp huyện đối với nhà ở tại đô thị, chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã đối với nhà ở tại nông thôn, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Cá nhân cho thuê nhà ở dưới sáu tháng;

    b) Bên bán, bên cho thuê nhà ở là tổ chức có chức năng kinh doanh nhà ở;

    c) Thuê mua nhà ở xã hội;

    d) Bên tặng cho nhà ở là tổ chức.

    Như vậy, hợp đồng mua bán nhà phải được lập thành văn bản, có công chứng hoặc chứng thực của UBND cấp có thẩm quyền. Hợp đồng mua bán nhà không thỏa mãn các điều kiện kiện sẽ bị coi là vô hiệu.  

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    quangthanhvn1998 (31/12/2014)
  • #371836   26/02/2015

    Chào bạn!

    Như luật sư bên trên đã tư vấn về hình thức hợp đồng mua bán nhà ở thì hợp đồng mua bán của bạn phải thực hiện công chứng, chứng thực đầy đủ theo như quy định của pháp luật, xác nhận của tổ trưởng không được coi là căn cứ pháp lý có hiệu lực của hợp đồng mua bán nhà ở.

    Và sau khi đầy đủ giấy tờ hợp pháp thì bạn có thể tiến hành làm sổ đỏ như bình thường.

    Thân ái.

     
    Báo quản trị |