DanLuat 2015

Mua nhà bằng giấy tay phải nộp thuế TNCN, liệu có hợp lý?

Chủ đề   RSS   
  • #284670 05/09/2013

    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Mua nhà bằng giấy tay phải nộp thuế TNCN, liệu có hợp lý?

    Chào mọi người, xem trong Thông tư 111/2013/TT-BTC thấy có cái quy định sau:

    Điều 30. Trách nhiệm thi hành

    5. Đối với trường hợp người sử dụng đất do nhận chuyển nhượng trước ngày 01 tháng 01 năm 2009 nay nộp hồ sơ hợp lệ xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản khác gắn liền với đất được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền chấp thuận thì chỉ thu một (01) lần thuế thu nhập cá nhân của lần chuyển nhượng cuối cùng, các lần chuyển nhượng trước đó không thực hiện truy thu thuế.

    Từ ngày 01 tháng 01 năm 2009 thực hiện Luật thuế thu nhập cá nhân, cá nhân chuyển nhượng bất động sản có hợp đồng công chứng hoặc không có hợp đồng chỉ có giấy tờ viết tay đều phải nộp thuế thu nhập cá nhân cho từng lần chuyển nhượng.

     

    Nhưng mình nhớ đâu đó có cái quy định nghĩa vụ nộp thuế thu nhập  của cá nhân với hợp đồng mua bán nhà bắt đầu phát sinh từ lúc hợp đồng mua bán giữa 2 bên được công chứng. Như thế thì mua bán bằng giấy viết tay liệu có đúng trong trường hợp này?

    Bên cạnh đó nếu là viết tay thì liệu có ai đi kê khai thuế tncn nhỉ?

    Thêm một vấn đề ở cái chỗ là nếu bây giờ đựơc giao nhà trước khi Luật đất đai 1993 có hiệu lực mà bắt nộp thuế tncn thì có hợp lý? Vì trước năm 1993 nhà nước chưa quy định về việc chuyển nhượng QSDĐ, nên nhiều người mà có đi chuyển nhượng qua lại trong trường hợp đựơc phép thì không phải đóng thuế, đến bây giờ người ta đi Đăng ký QSDĐ lại bắt người ta đóng thuế tncn ah?

    Mong được sự chia sẻ của mọi người!

     
    4877 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    CtyPETEC (11/10/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #290876   11/10/2013

    CtyPETEC
    CtyPETEC

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 4 lần


    Tôi cũng thấy vấn đề này hết sức khó hiểu!

    Vì tôi đang tìm hiểu vì sao nhà của ba tôi mua vào năm 1977, bây giờ hợp thức hóa, thì cơ quan thuế bảo là truy thu thuế TNCN (của người bán cho ba tôi)! Trong khi Luật thuế TNCN thì có năm 2007, và đến 2009 thì mới thu thuế cho việc chuyển nhượng bất động sản?

    Tôi đang tìm hiểu văn bản pháp luật  về việc này như thế nào? Ai có thể cho tôi xin quy định cụ thể.

    Vì tôi có gặp nhân viên tính thuế, họ còn bảo thêm là vì người chủ cũ có khai trước bạ vào năm 1964, nếu không khai Trước bạ như thế, thì đã không phải đóng!

    Mong nhận sự hướng dẩn thêm!

     
    Báo quản trị |  
  • #291042   11/10/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 100
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 237
    Được cảm ơn 225 lần


    Theo Công văn Số: 4830/CT-TTHT V/v: Thuế thu nhập cá nhân đối với chuyển nhượng BĐS, ngày 30  tháng 07 năm 2010 của cục Thuế thành phố Hồ Chí Minh, thì :

    -Nếu chủ nhà đất trước đây đã có giấy chứng nhận nhà đất thì người mua sau cùng phải đóng TNCN lần chuyễn nhượng cuối cùng.

    -Nếu chủ nhà đất trước đây chưa có giấy chứng nhận nhà đất thì người mua sau cùng không phải đóng TNCN.

    Nếu luật quy định người mua sau cùng phải buộc người bán từ lâu rồi đóng thuế TNCN thì càng khó thực hiện hơn. Người bán sẽ nói là lúc họ bán chưa có thuế TNCN, dủ cũng đã có thuế chuyễn quyền.

    Thực tế kinh nghiệm cá nhân thì chú ý :

    -Thu nhập chịu thuế là thu nhập tại thời điểm phát sinh (lúc mua bán thực tế diễn ra).

    -Đừng ghi mua bán bằng vàng vì nếu CQ thuế làm khó tính: giá vàng theo thời điểm hiện tại thì mệt. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-