Mua máy tính bị vi phạm pháp luật

Chủ đề   RSS   
  • #8008 05/12/2008

    mthuong2006

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua máy tính bị vi phạm pháp luật

    Tôi xin trình bầy như sau:

    Tôi làm nghề mua bán và sửa chữa máy vi tính(có giấy phép kinh doanh) vào ngày 17/6/2008 có 02 thành niên đến nói bán cho tôi 01 máy vi tính (laptop) ,

    Trước khi mua tôi có hỏi kỹ nguồn gốc,và người bán cam kết là máy tính hợp pháp,tôi cùng người bán có viết giấy mua bán cá nhân ,xác nhân là máy của người bán,không phải máy bất hợp pháp.

    Đến ngày 09/11/2008 được biết máy tính đó là máy bất hợp pháp,công an có mời tôi lên làm việc và tôi đã trình bầy như trên, và công an có đến cửa hàng tôi và tôi đã giao nộp máy vi tính đó cùng giấy xác nhận mua bán

    Nhưng đến ngày 04/12/2008 công an có điện thoại mời tôi lên và nói sẽ qui tội tiêu thụ hàng gian.

    Vậy tôi xin hỏi LS tư vấn giúp tôi:

    1-sự việc trên thì việc tôi mua bán như trên có phạm pháp không?

    2-nếu có thì mức độ vi phạm và xử phạt ra sao?

    3-Số tiền tôi bỏ ra mua chiếc máy tính đó có được bên bán bồi thường lại hay không?

    XIN CẢM ƠN!

     
    6043 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #8009   04/12/2008

    lsnguyenhoanglinh
    lsnguyenhoanglinh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2008
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 803
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào Quý Ông Bà,

    Điều 250 Bộ luật hình sự quy định: 


    "1.Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm .


    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến  bảy năm:


    a)Có tổ chức;

    b)Có tính chất chuyên nghiệp ;

    c)Tài sản, vật phạm pháp có giá trị lớn;

    d)Thu lợi bất chính lớn;

    đ)Tái phạm nguy hiểm.


    3.Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ  năm năm đến mười năm:


    a)Tài sản, vật phạm pháp có giá trị rất lớn;

    b)Thu lợi bất chính rất lớn.

    4.Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a)Tài sản, vật phạm pháp có giá trị đặc biệt lớn;

    b)Thu lợi bất chính đặc biệt lớn.


    5.Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản hoặc một trong hai hình phạt này."


    Về mặt chủ quan của tội phạm: Tội phạm này được thực hiện do lỗi cố ý Người phạm tội biết rõ là tài sản do người khác phạm tội mà có nhưng vẫn chứa chấp, tiêu thụ.

    1.Với những tình tiết mà bạn nêu thì hành vi của bạn không cấu thành tội phạm.

    2.Hình phạt đã quy định tại điều luật.

    3.Người bán chịu trách nhiệm dân sự về bồi thường thiệt hại cho bạn.

    Có những vấn đề chúng tôi không thể tư vấn chi tiết cho bạn, nếu cần mời bạn liên hệ với tôi để tư vấn trực tiếp: Luật sư Linh: 0903 93 92 98

    Trân trọng

     
    Báo quản trị |  
  • #8010   10/12/2008

    tuanvnonline
    tuanvnonline

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/10/2008
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 101
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần



    Trong Điều
    250 BLHS bạn chú ý rõ cụm từ: "
    Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có". Đây là dấu hiệu qua trọng nhất để xác định có tội hay không có tội!

    Trường hợp của bạn, mặc dù có chứng cứ chứng minh mà cơ quan điều tra vẫn kết luận bạn phạm tội là hoàn toàn sai quy định của pháp luật

    Bạn có thể được bồi thường từ chính người bán cho bạn theo quy định của Bộ Luật dân sự. Nhưng thực tế thì việc này chắc khó có thể xảy ra! Bạn nên chấp nhận mất tiền với cái máy tính xách tay đó

    http://kinhte31f.plus.vn

    CÔNG TY LUẬT KHAI PHONG

    P707-N2b, Hoàng Minh Giám, Thanh Xuân, Hà Nội

    Tel: 04-35641441 - Fax: 04-35641442

    www.khaiphong.vn - www.luatkhaiphong.com

     
    Báo quản trị |  
  • #8011   10/12/2008

    lsnguyenhoanglinh
    lsnguyenhoanglinh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2008
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 803
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần



    Chào bạn,


    Cám ơn bạn đã có ý kiến đóng góp với câu trả lời của tôi.Tuy nhiên, về bồi thường thiệt hại thì pháp luật đã quy định, không có gì là khó.

    Tks.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: