Mua lại máy móc cũ của giám đốc để có chi phí hợp lý

Chủ đề   RSS   
  • #460501 10/07/2017

    trangtdc1

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua lại máy móc cũ của giám đốc để có chi phí hợp lý

    Em chào các anh/ chị luật sư, em có vấn đề này chưa giải quyết được mong anh chị tư vấn giúp ạ.

    Công ty em mới thành lập làm về lĩnh vực thi công trong xây dựng. Trước  khi mở công ty giám đốc có mở 1 tiểu đội thi công và mua khá nhiều máy móc  có giá trị( máy khoan các loại, tử, giá đựng đồ, mũi khoan) tuy nhiên đến giờ thì không còn giấy tờ hóa đơn gì. Vì giá trị của các máy móc này cao, chi phí sửa chữa cũng lớn nên em muốn đưa vào làm chi phí hợp lý cho công ty. Khi công ty chưa phát sinh đầu ra, em đã có 2 hóa đơn sửa máy đứng tên công ty giá trị gần 20 triệu. Em muốn nhờ anh chị tư vấn giúp em có cách nào để đưa chi phí đó, và số lượng máy móc đó thành chi phí và tài sản của công ty. Nếu làm hợp đồng góp vốn bằng tài sản thì thủ tục như nào?, hay phải làm hợp đồng mua bán không có hóa đơn số máy móc này?

    Cảm ơn anh chị đã dành thời gian đọc bài viết này. Mong sớm nhận được phản hồi của anh chị ạ.

     
    1917 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #460606   11/07/2017

    Tranthungvp
    Tranthungvp
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2011
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 1230
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 30 lần


    Chào bạn,

    Về vấn đề bạn hỏi tôi tư vấn như sau:

    Căn cứ Điều 35 Luật doanh nghiệp 2014:

    Điều 35. Tài sản góp vốn

    1. Tài sản góp vốn có thể là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam.

    2. Quyền sở hữu trí tuệ được sử dụng để góp vốn bao gồm quyền tác giả, quyền liên quan đến quyền tác giả, quyền sở hữu công nghiệp, quyền đối với giống cây trồng và các quyền sở hữu trí tuệ khác theo quy định của pháp luật về sở hữu trí tuệ. Chỉ cá nhân, tổ chức là chủ sở hữu hợp pháp đối với các quyền nói trên mới có quyền sử dụng các tài sản đó để góp vốn

    --> Theo đó máy móc cũ có thể là tài sản góp vốn.

    Định giá tài sản góp vốn tuân thủ quy định tại Khoản 3 Điều 37 Luật doanh nghiệp 2014

    "3. Tài sản góp vốn trong quá trình hoạt động do chủ sở hữu, Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty hợp danh, Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần và người góp vốn thỏa thuận định giá hoặc do một tổ chức thẩm định giá chuyên nghiệp định giá. Trường hợp tổ chức thẩm định giá chuyên nghiệp định giá thì giá trị tài sản góp vốn phải được người góp vốn và doanh nghiệp chấp thuận."

    Như vậy bạn cần làm biên bản định giá tài sản góp vốn và thủ tục thay đổi vốn điều lệ tại cơ quan đăng ký kinh doanh theo quy định. Chi phí sửa chữa khấu hao hạch toán theo quy định kế toán.

     Trân trọng.

    VPI LAW

    Chuyên về tư vấn kinh doanh thương mại, bất động sản và tố tụng.

    Hotline: 093.633.1826

    Email: tranthunglaw@gmail.com

    website: www.vpilaw.com

     
    Báo quản trị |